Kết quả 1 đến 6 của 6

Nguyên lý hoạt động của Trackpad trên BlackBerry

bạn có thể biết những thiết bị điều hướng khác nhau trên blackberry smartphone, gần đây nhất là trackpad dành cho blackberry bold 9700, đã có lúc bạn thắc mắc về nguyên lý hoạt động của nó...?

hãy tưởng tượng rằng trackpad cũng như chuột quang được đặt ngửa trên bàn, và bạn di chuyển ngón tay trên trackpad cũng như di chuyển chiếc bàn dưới ánh sáng đỏ của chuột. trackpad trên blackberry giống như một chiếc máy quay hồng ngoại được đặt hướng lên. khi đặt ngón tay lên trackpad, máy ảnh hồng ngoại sẽ lưu lại thông tin, tín hiệu từ điểm đặt tay trên một lớp mỏng với các màu đen, trắng, xám gồm nhiều điểm ảnh. sau đó tín hiệu từ lớp này sẽ được đưa đến một đèn led nhỏ để biết rằng bạn có chạm tay lên trackpad, và đến một cảm biến để định vị trên màn hình điện thoại.

hình minh họa:

khi bạn di chuyển ngón tay trên trackpad thì sẽ có một thuật toán được dùng để xác định vị trí của ngón tay trên trackpad qua tọa độ delta xy. một điểm hay trong cách hoạt động của trackpad trên blackberry là không cần bất kì vật dẫn điện nào tác động lên như trên màn hình cảm ứng. điều này đồng nghĩa với việc bạn không nhất thiết phải dùng ngón tay để điều khiển trackpad mà chỉ cần bất kì vật nào có bề mặt hơi thô nhám. hi vọng bài viết đã cung cấp cho bạn những thông tin thú vị về thiết bị điều hướng này.

touhi nguyễn - dâu đen - nguồn internet​

thế còn viên bi lăn? nó dùng 4 con cảm biến từ trường, khi lăn viên bi, 1 trong 4 viên nam châm sẽ quay :> con ic nào chịu trách nhiệm viên bi đó sẽ hoạt động.

Trích dẫn Gửi bởi sathukobungu
    thế còn viên bi lăn? nó dùng 4 con cảm biến từ trường, khi lăn viên bi, 1 trong 4 viên nam châm sẽ quay :> con ic nào chịu trách nhiệm viên bi đó sẽ hoạt động.
    câu hỏi của bác hay lắm, mình đang nghiên cứu ^^

mình nghĩ rằng trackball thì cũng y chang nguyên lý của chuột bi hồi xưa :d

Trích dẫn Gửi bởi lucifervnn
    mình nghĩ rằng trackball thì cũng y chang nguyên lý của chuột bi hồi xưa :d
    theo mình thì trackball phại hiện đại hơn chứ :rofl8yi:

hay ta, giờ mới biết