Kết quả 1 đến 10 của 10

Mã QR và ứng dụng của mã này trên BlackBerry

Mã nguồn HTML:

mã qr - khái niệm & cấu trúc:

theo như trang wikipedia định nghĩa thì mã qr là mã ma trận (hay mã vạch hai chiều) được phát triển bởi công ty denso wave (một công ty con thuộc tập đoàn toyota) vào năm 1994. chữ "qr" xuất phát từ "quick response", trong tiếng anh có nghĩa là đáp ứng nhanh, vì người tạo ra nó có ý định cho phép mã được giải mã ở tốc độ cao. những thông tin được mã hóa có thể là chuỗi ký tự, url hoặc kiểu dữ liệu nào đó tương tự. mã qr này xuất hiện ở mọi nơi, bạn có thể thấy nó trên các cuốn tạp chí, xe buýt, vé xem phim.hiện tại các mã qr được sử dụng rất phổ biến nhất ở nhật bản.

mặc dù lúc đầu mã qr được dùng để theo dõi các bộ phận trong sản xuất xe hơi, nhưng hiện nay nó được dùng trong quản lý kiểm kê ở nhiều ngành khác nhau. và gần đây hơn, phần mềm đọc mã qr đã được cài vào điện thoại di dộng có gắn camera. việc này giúp người tiêu dùng nhập dữ liệu vào điện thoại di động nhẹ nhàng hơn, chuyện mà trước vốn không hấp dẫn mấy. mã qr cũng được thêm vào danh thiếp, làm đơn giản đi rất nhiều việc nhập dữ kiện cá nhân của một người mới vào danh bạ trên điện thoại di động.

khả năng lưu trữ dữ liệu mã qr

khả năng sửa chữa lỗi
    mình đã thử xoay các mã qr này ở góc 360 độ, che bớt 1 phần của mã thì nó đều nhận diện được. nhưng khi mình che đi “hoa văn định vị” thì nó không tài nào nhận diện được mã nữa.

ứng dụng:

một số mẫu điện thoại chạy hệ điều hành android của google hỗ trợ quét mã qr bằng thiết bị quét mã zxing. ngoài ra, hệ điều hành symbian của nokia cũng cung cấp một thiết bị quét mã vạch cho những chiếc điện thoại của họ, trong khi hệ điều hành maemo cũng của hãng này lại sử dụng thiết bị đọc là mbarcode. còn hệ điều hành ios của apple thì không được tích hợp sẵn thiết bị quét mã vạch này, tuy nhiên với hơn 50 ứng dụng hỗ trợ quét mã vạch miễn phí trên app store thì bạn cũng không cần phải lo lắng.

đối với các thiết bị blackberry, cài đặt phần mềm bằng barcode không thể đơn giản hơn. bạn chỉ cần sử dụng chức năng “scan a group barcode” có sẵn trong chương trình “blackberry messenger”. cách này không thể áp dụng trên os 6 được, bạn phải dùng 1 phần mêm của hãng thứ 3 vào. ở website dauden chúng ta có rất nhiều ứng dụng kiểu này: qrcodescannerpro, scanlife barcode, i-nigma, barcode assistant.

về cách cài đặt phần mềm bằng mã qr bạn có thể tham khảo chi tiết tại đây

hướng dẫn xem barcode trên chiếc blackberry của bạn

os 5 và các os thấp hơn:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “my profile”, chọn tiếp “display my barcode”.
    os 6:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “view my profile”, ở mục "pin barcode" ta chọn "show".

hay bạn cũng có thể tự tạo cho mình một mã qr đơn giản và nhanh chóng trên website http://qrcode.kaywa.com/

tổng hợp: dâu đen
    nguồn: wikipedia​

View more random threads:

ồ, bài viết hay quá, cám ơn bác đã chịu khó tổng hợp cho anh em biết, tại sao chúng ta không tạo một barcode cho riêng mình rồi share ra nhỉ? hahahah danh thiếp = barcode ( hấp dẫn đây)

^^ hay quá, thanks pác chủ 1 phát

Trích dẫn Gửi bởi hon.n.n

Mã nguồn HTML:

mã qr - khái niệm & cấu trúc:

hướng dẫn xem barcode trên chiếc blackberry của bạn

os 5 và các os thấp hơn:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “my profile”, chọn tiếp “display my barcode”.
    os 6:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “view my profile”, chọn tiếp “display my barcode”.

tổng hợp: dâu đen
    nguồn: wikipedia​
    bạn chắc chắn đang dùng 0s5 nên bạn hướng dẫn xem mục trên dành cho 0s6 chưa chính xác.

chính xác là:
    os 6:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “view my profile”, chọn tiếp vào button "show" của pin barcode

cố gắn phát huy nhé bác chủ ^^

viết bài như bác này đúng là chuyên nghiệp. ít khi thấy viết. mỗi bài viết đều có chất lượng và lúc nào cũng được lên home ^^

Trích dẫn Gửi bởi bkbbkl
    bạn chắc chắn đang dùng 0s5 nên bạn hướng dẫn xem mục trên dành cho 0s6 chưa chính xác.

chính xác là:
    os 6:
    - vào blackberry messenger, bấm phím menu chọn “view my profile”, chọn tiếp vào button "show" của pin barcode
    bạn nói rất chính xác, để mình sửa lại! thanks bạn nhé :happy:
    hiện mình dùng 9700 os 5.

dùng bb một thời gian rồi mà giờ mới quan tâm đến vđ này, cảm ơn bạn chủ!

cảm ơn bài viết rất chi tiết. rất tuyệt vời nếu trải nghiệm thử.

đối với các thiết bị blackberry, cài đặt phần mềm bằng barcode không thể đơn giản hơn. bạn chỉ cần sử dụng chức năng “scan a group barcode” có sẵn trong chương trình “blackberry messenger”. cách này không thể áp dụng trên os 6 được, bạn phải dùng 1 phần mêm của hãng thứ 3 vào. ở website dauden chúng ta có rất nhiều ứng dụng kiểu này: qrcodescannerpro, scanlife barcode, i-nigma, barcode assistant.
    cái này là phán bậy nha, mình chạy os 6.0.0.650 mặc định nó có chức năng scan bbm gruoup barcode và hoạt động cực hiệu quả

máy 9900 của mình lúc scan qr code thì cực lâu luôn,phải tầm 1 phút ý mà hồi trước dùng 9800 quét phát dc luôn,không biết có bác nào bị giôgns mình ko