Có phải bạn là chủ của một doanh nghiệp và đang có nhu cầu tuyển dụng nhân sự chất lượng. Làm thế nào để chiêu mộ những ứng viên tài năng là điều mà bất cứ doanh nghiệp nào cũng quan tâm đến. Và để tuyển dụng nhân tài một cách hiệu quả chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn những phương pháp cực kỳ hữu ích dưới đây.

>>> Xem thêm : ngôn ngữ lập trình android - Một vài cách giúp bạn chọn được ngay ứng viên tiềm năng ngay từ lần tuyển chọn đầu tiên

Tất nhiên không phải đơn giản mà bạn có thể tìm ngay được một ứng viên ưng ý với bản thân của mình. Sau khi bạn đăng tải thông tin tìm kiếm nhân sự, chắc chắn sẽ có rất nhiều ứng viên đến xin phỏng vấn.Tuy nhiên, bạn không thể chọn hết tất cả số đó làm nhân viên của bạn dù họ có đáp ứng đầy đủ năng lực mà bạn đưa ra. Ngoài năng lực thì bạn cũng cần chú trọng đến một vài yếu tố như : độ tuổi, tinh thần trách nhiệm, mức độ phù hợp với công việc, cách xử lý công việc,.. Khi mà bạn đã định sẵn được cho mình một khuôn mẫu phù hợp thì bạn sẽ không còn gặp nhiều khó khăn trong việc tuyển dụng nữa.
Nếu bạn không muốn bỏ lỡ một ứng viên tiềm năng thì bạn nên dành thời gian để quan tâm đến họ. Ở vị trí một ứng viên tài năng mà nói yếu tố quyết định giúp họ mong muốn ứng tuyển và làm việc vào một công ty không chỉ vì năng lực phù hợp với vị trí đó. Một công ty mà các ứng viên mong muốn phải đảm bảo một cách minh bạch cho họ về lương bổng, chế độ ưu đãi, trợ cấp hằng tháng và cả kinh nghiệm làm việc. Nếu thành công được bước này, coi như bạn đã thành công được 50% trong công cuộc đi săn những ứng viên tiềm năng.

Một trong những hoạt động khác thường xuyên diễn ra trong lúc phỏng vấn đó là nhà tuyển dụng sẽ cho các ứng viên cơ hội trình diễn khả năng của mình. Đây là một việc làm khá thực tế khi mà các ứng viên có thể vận dụng ngay tài năng và trí tuệ của mình để thực hiện công việc. Ở giai đoạn này, bạn không nên làm khó các ứng viên bằng những câu hỏi quá hóc búa mà nên bắt đầu từ những câu đơn giản và thực tế nhất. Những câu trả lời và cách xử lý câu hỏi của họ sẽ là một yếu tố tiên quyết đến việc bạn có thực sự nên chọn họ hay không.

>>> Xem thêm : kênh youtube dành cho lập trình - Đâu là nền tảng tuyển dụng hàng đầu Việt Nam?