Tự cai sữa chính là em bé tự mình cai sữa mẹ. Tự cai sữa thường bắt đầu từ từ và bỏ hẳn theo thời gian. Khi trẻ lớn lên thì sẽ được tiếp xúc nhiều loại thực phẩm khác nhau ngoài sữa mẹ vì thế bé trở nên độc lập hơn và ít bú mẹ hơn so với lúc còn rất nhỏ. Tự cai sữa thực tế thường bắt đầu khi bé đã trải qua sinh nhật đầu tiên của mình.

Em bé của bạn và tự cai sữa
Một số em bé bị mất hứng thú với việc bú sữa mẹ vào khoảng 6-9 tháng tuổi vì nhiều lý do. Trong thời gian này có thể em bé của bạn sẽ bú ít thường xuyên hơn, bú trong thời gian ngắn hơn, bỏ bữa hoặc ngừng hẳn việc bú mẹ. Vì hầu hết trẻ em không thực sự tự cai sữa sớm như vậy, những gì có vẻ như tự cai sữa có nhiều khả năng là do đình công bú hoặc một số phiền nhiễu khác đang khiến con bạn mất tập trung bú.

Những lý do khiến con bạn có thể tự cai sữa
  • Sở thích mới: Khi con bạn lớn lên và bắt đầu chú ý đến tất cả những điều mới mẻ và thú vị xung quanh mình, có thể sẽ khó hơn khi ngồi yên và cho con bú. Cho bé bú trong một khu vực yên tĩnh cách xa tivi, đồ chơi, anh chị em hoặc các phiền nhiễu khác có thể giúp ích.
  • Thời gian mọc răng: Cơn đau mọc răng có thể khiến trẻ khó chịu và không muốn bú mẹ. Bạn có thể cố gắng giảm đau khi mọc răng cho bé bằng cách cho bé nhai hoặc xoa dịu lợi trước khi bắt đầu bú.
  • Giảm nguồn cung sữa mẹ: Con bạn có thể có một sự thất vọng và ngừng bú mẹ nếu có một sự giảm sút lượng cung cấp sữa mẹ. Sự trở lại của kinh nguyệt, một thai kỳ mới hoặc các yếu tốt khác có thể dẫn tới bạn bị suy giáp nguồn cung sữa mẹ. Nhưng bạn có rất nhiều biện pháp để tăng trở lại nguồn cung sữa. Nếu bạn đang bối rối không biết cách nào thì hãy gọi và trao đổi với bác sĩ nhi khoa của bạn hoặc nói chuyện với các thành viên của nhóm các bà mẹ cho con bú để được hỗ trợ tốt nhất.

Đây có phải là thời điểm tốt để cai sữa cho bé?
Một số phụ nữ sử dụng thời gian tạm lắng tự nhiên này trong việc cho con bú như một cơ hội để cai sữa hoàn toàn hoặc cai sữa một phần cho con của họ. Nếu bạn chọn cai sữa cho con trước 1 tuổi thì bạn cần cân nhắc những công thức thay thế hoặc sữa mẹ đã được vắt và lưu trữ sẵn. Bạn có thể nói chuyện với bác sĩ về các vấn đề trong khi cai sữa và công thức thay thế phù hợp cho bé

Lời khuyên nếu bạn không muốn ngừng cho con bú vào thời điểm này
  • Hãy tiếp tục cho con bú rất thường xuyên để bé biết rằng nguồn sữa của bạn vẫn đủ hoặc có thể thỏa mãn cho bé
  • Cố gắng cho bé bú mẹ trước khi cho bé ăn bất kỳ loại thức ăn, đồ uống hoặc đồ ăn nhẹ nào khác. Nếu bé đói hoặc khát, bé có thể sẵn sàng để bú mẹ hơn.
  • Hạn chế sự phiền nhiễu đến mức tối thiểu khi đến lúc cho con bú
  • Nếu nguồn cung cấp sữa mẹ của bạn đang giảm, hãy thực hiện một số bước để tăng lượng sữa mẹ bạn đang sản xuất. Hút sữa có thể tăng lượng sữa mẹ của bạn và duy trì nguồn cung của bạn, đặc biệt nếu em bé của bạn không bú mẹ thường xuyên. Cách hút sữa đơn giản nhất là sử dụng máy hút sữa. Sendo là địa chỉ bạn nên mua máy hút sữa vì giá bán rẻ hơn các cửa hàng khác. Và đừng quên truy cập https://magiamgiasendo.com/ để lấy mã giảm giá Sendo.
  • Đảm bảo bổ sung chế độ ăn cho bé khi bé không bú. Trẻ em dưới một tuổi vẫn cần dinh dưỡng từ sữa mẹ hoặc sữa công thức
  • Hãy cố gắng kiên nhẫn và nhớ rằng đây chỉ là giai đoạn phát triển bình thường mà một số trẻ em trải qua. Nếu bạn cần giúp đỡ hoặc hỗ trợ, hãy hỏi bác sĩ nhi khoa, chuyên gia tư vấn cho con bú hoặc nhóm cho con bú tại địa phương để được tư vấn và hỗ trợ.

Khi mang thai vấn đề ăn uống phâir được hết sức chú ý và đặt lên hàng đầu. Vì thức ăn từ mẹ sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến bé. Cùng tìm hiểu khi có thai không nên ăn gì tại đây.

Tóm lại có thể có nhiều lý do để bé tự cai sữa nhưng tự cai sữa thường không xảy ra trước 1 tuổi vì bé đang rất phụ thuộc vào nguồn dinh dưỡng này. Đồng thời bú mẹ ngoài cung cấp dinh dưỡng cho bé còn cho bé sự an ủi, sự an toàn và yêu thương. Trừ khi khiến cho bé thất vọng về nguồn sữa thì bé sẽ đình công một thời gian nhưng bạn có thể cho bé bú tiếp một cách đơn giản. Chúc bạn cho con bú thành công!