Kết quả 1 đến 10 của 10

Apple mua lại Beats - Một tin tốt cho BlackBerry?

[img]http://www.**********************/attachments/1-jpg.35997/[/img]

tin tức apple mua lại beats với giá kỷ lục 3,2 tỷ usd đã tràn ngập các mặt báo. trước khi thắc mắc là tại sao mình post 1 tin tức về apple trên 1 diễn đàn blackberry, thì các bạn hãy nghe mình giải thích 1 tí.​ ​trước tiên, chúng ta quay trở về quá khứ, về với thiết bị đầu tiên được blackberry trang bị màn hình cảm ứng: blackberry storm. đây là bước chân đầu của blackberry bước vào thế giới smartphone cảm ứng. nhưng dù muốn dù ko, chúng ta cũng phải thừa nhận rằng storm ko mấy thành công. tuy bài viết này chúng ta ko đi sâu vào tìm hiểu tại sao, nhưng sau khi storm phát hành nhiều năm, và giờ đây nhìn lại, chúng ta chỉ có thể nói rằng storm chính là dấu hiệu cho sự bắt đầu đi xuống của blackberry.​ ​

[img]http://www.**********************/attachments/2-jpg.35998/[/img]

blackberry storm 95xx
    bạn có thể tranh luận rằng, trước khi storm ra mắt thì blackberry cũng đã đóng những cây đinh đầu tiên vào quan tài của mình, nhưng mình có thể khẳng định storm là cây đinh to nhất, chắc chắn nhất. và điều tương tự cũng đang diễn ra với apple.​ ​9to5mac forbes có thông tin rằng apple hiện đang làm việc với chương trình cho phép/ép buộc người dùng phải sử dụng cổng lightning như là một sự thay thế lâu dài cho cổng tai nghe 3.5mm. nghe qua thì có vẻ rất tuyệt, một thành phần hoàn hảo được thêm vào hệ sinh thái apple.​ ​

[img]http://www.**********************/attachments/3-jpg.35999/[/img]

​những gì mình có thể nói chỉ là: đây có thể là 1 cây đinh đầu tiên trên quan tài của apple. trong một vài năm gần đây, thời mà apple làm vua smartphone đang dần dần đi xuống. nó càng trở nên rõ ràng hơn khi giờ đây android đang liên tục phổ biến và đứng top một số bảng xếp hạng về smartphone. nếu như bạn cũng như mình, thì có lẽ sẽ nhận ra cuộc cách mạng gần đây nhất của apple trên smartphone chỉ có thể là iphone 4.​ ​nếu tin đồn này là thật, và apple thay đổi cổng tai nghe truyền thống thành cổng lightning, thì mình nghĩ vài năm tới, chúng ta sẽ đọc được một bài "nhìn lại sự đi xuống của apple", mà việc này là một cột mốc đáng nhớ.​ ​vậy điều này có ý nghĩ gì với blackberry? vâng, ceo của blackberry đã tin rằng, họ sẽ bắt đầu có lợi nhuận từ năm tài chính 2016 (theo cách tính của blackberry thì đó là đầu năm 2015 của chúng ta). dưới sự lãnh đạo của ông ấy, mình đã thấy có nhiều sự thay đổi theo chiều hướng tích cực. và chúng ta có quyền tin rằng điều này sẽ trở thành sự thật.​ ​blackberry z3 được phát hành gần đây đã được đón nhận rất nồng nhiệt (phóng viên niko của n4bb đã hết lời ca ngợi nó). sắp tới chúng ta có blackberry classic, windermere, một thiết bị to nhất từ trước đến giờ, và vẫn còn một vài thiết bị đang được phát triển mà chúng ta chưa biết đến.​ ​nghĩa là sao? nghĩa là nếu như bây giờ thị phần của apple sụt giảm, thì blackberry có thể ngay lập tức thay thế được vào chỗ đó. blackberry 10 đang được hoàn thiện dần qua từng bản update, và nếu như nó có hơi chậm, thì nó vẫn đang phát triển.​ ​apple thay thế cổng tai nghe 3.5mm bằng cổng lightning, có thể bây giờ bạn thấy sẽ thấy bình thường. nhưng một lúc nào đó nhìn lại, có lẽ bạn sẽ nghĩ trường hợp này giống như storm của blackberry ngày trước.​ ​còn bạn thì sao? bạn suy nghĩ gì về điều này?​ ​
    nguồn: n4bb

View more random threads:

với thay đổi kiểu tai nghe thay vì tiêu chuẩn chung 3.5 bằng cổng lighting người dùng có cảm giác như đang bị ép buộc phải phụ thuộc vào các phụ kiện của táo. đó là khi không phải khách hàng nào cũng có tiền để mua 1 chiếc iphone mới toanh đủ các loại phụ kiện, còn người dùng bình dân thì đa phần dùng máy 2hand, khi đó nếu để mua 1 chiếc tai nghe beats thì caí giá cũng ngất ngưởng rồi. hơn nữa sự bất tiện của cổng lighting là có 2 mặt như sạc micro usb. không như 3,5 cứ đúng lỗ là cắm được. còn sự mỏng manh của cổng lighting nữa, vỗ tình đụng mình nghĩ nó không được chắc chắn như 3,5 đc.

rất thích những cách nghĩ như này.
    thời đại mọi thứ đều "mở", nếu ko đủ lực để độc bá thiên hạ mà lại cứ chơi 1 mình 1 kiểu thì sẽ thành tự cô lập chính mình thôi.
    đến em j` đó thi hoa hậu đại dương vừa rồi ý, đòi "mở" tòe loe tùm lum mà vẫn ko làm ăn đc j` nữa là ... opo28:

nhìn lại kinh nghiệm từ nhật bản: trước kia nhật bản dùng điện áp 110 cho các máy móc, thiết bị của mình vì cho rằng cả thế giới cũng phải theo nhật. nhưng đến giờ thì sao?

Trích dẫn Gửi bởi phuckk
    nhìn lại kinh nghiệm từ nhật bản: trước kia nhật bản dùng điện áp 110 cho các máy móc, thiết bị của mình vì cho rằng cả thế giới cũng phải theo nhật. nhưng đến giờ thì sao?
    thì điện áp 110 vẫn phát triển và có nhiều nước sử dụng chứ sao. và đồ điện tử nhật bản vẫn là nhất thế giới.

kết luận 1 thay đổi là thành công hay thất bại bây giờ có quá sớm không?
    p/s: bài viết thế này mà cũng lên trang chủ đc?

bài viết chủ yếu mang tinh chủ quan và hài hước + tự kỷ thái quá, thay vì bản thân bb cố gắng lại đi phân tích sự đi xuống của apple, hehe. có thể ghét apple nhưng cái cách họ làm vô cùng chắc chắn. họ biến những thứ bình thường thành những tính năng và sản phẩm tuyệt đẹp, tiện dụng. 1 cộng đồng vô cùng lớn, khác với bb thời đỉnh cao, khi bị lật đổ do full cảm ứng thì giờ apple muốn bại thì chỉ có 1 cái gì đó khác hoàn toàn thì may ra.
    tóm lại,bb nên tập trung vô thị trường doanh nghiệp để duy trì sự tồn tại, sau đó nhanh chống thay đổi chiến lược để tăng thị phần kh cá nhân, thì may ra mới cạnh tranh đc, bài cuối cùng là bán mình, thì m hi vọng lg hay samsung sẽ mua lại. chứ nhìn z10.q10 rồi giờ z3 là thấy ko ổn lắm rồi.

chỉ là suy nghĩ cá nhân, âu cũng là 1 ánh nhìn bằng con mắt "yêu bb"

bài viết mang tính chủ quan và vội vàng, đi lên bằng cách hy vọng sự thất bại của người khác thì ko hay chút nào mà chưa chắc người ta có thất bại hay ko, vả lại những ai đã thích phong cách thiết kế mạnh mẽ của blackberry rồi thì iphone chẳng có cửa lọt vào mắt họ, để ý quá nhiều vào iphone tới mức này thì rõ ràng người viết cũng chẳng mặn mà gì với bb lắm, như tui giờ mới nghe hình như iphone ra tới iphone 5 rồi thì phải, biết thế là đủ =,.=

bài viết quá chủ quan, mang tư tưởng cá nhân và thiếu cơ sở. nếu thực sự blackberry hi vọng người khác đi xuống để có cơ hội đi lên thì quá "bèo" cho một thương hiệu. nếu bạn yêu blackberry thì hãy mong hãng chọn đường đi đúng và vươn lên cạnh tranh sòng phẳng với các hãng khác. đấy mới là niềm tự hào của một thương hiệu và nếu bạn yêu nó bạn sẽ thấy "hãnh diện" hơn.

sự thất bại của bb chính là chủ quan khinh địch, là ngủ quên trong chiến thắng, nokia cũng ko tránh khỏi và apple cũng sắp đi vào con đường đó vì rõ ràng apple đang đuối sức trong cuộc đua với google và microsoft, tre già măng mọc, hi vọng cơn bỉ cực của bb sắp đi qua để đến hồi thới lai, tái sinh cho lần kế tiếp.