Ngay đối với những người hướng ngoại, việc tìm kiếm việc làm có khả năng là một thời gian căng thẳng với việc lo ngại, thì đối với người hướng về trong, quá trình này còn có thể gian khổ hơn ít nhiều. Tuy nhiên, người hướng nội có thể để cho công việc tìm đơn giản và thành công hơn bằng những chú ý tiếp sau đây.

Chọn các ngành nghề hợp lý và phải chăng cá tính

Có không ít người hướng nội tìm kiếm những công việc bán hàng và các công việc tiếp cận khách hàng khác nhưng đối với đa số, những loại công việc này sẽ khiến họ bị cạn kiệt về niềm tin và sức khỏe vì luôn phải “gồng mình”. Không chỉ vậy, hãy tập trung vào việc tìm các ngành việc làm cho phép bạn dùng những thế mạnh của mình và thuận tiện cho người hướng nội hơn.

>>> Vô cùng nhiều công việc phù hợp cho người hướng nội trên web https://vieclam24h.net.vn/, nếu như bạn là kẻ hướng về trong vậy còn chần chừ gì mà không truy cập để tìm việc làm phù hợp ngay thôi?

Nhấn rất mạnh vào các ưu điểm

Mặc dù bạn không cần phải dõi theo chính bản thân mình như một người hướng nội nhưng hãy chắc chắn rằng bản thân bạn hiểu và có thể nhấn mạnh các ưu thế của mình như rất sáng tạo, tập trung, cống hiến và khả năng thao tác làm việc tốt với người khác. Đó là tất cả các điểm lưu ý chung của người hướng nội và có thể giúp bạn trở thành một nhân viên cấp dưới tuyệt hảo trong ánh mắt nhà tuyển nhân sự.

Lên chiến lược và diễn tập trước những kịch bản cho buổi phỏng vấn

So với phần đông tất cả mọi người hướng về trong, nỗi sợ không sẵn sàng chuẩn bị cho sự tương tác là phần áp hòn đảo nhất trong những cuộc phỏng vấn. Vì thế, hãy lên chiến lược và luyện tập, bước đầu bằng cuộc truyện trò nhỏ đến những câu hỏi phỏng vấn trao đổi và lời giải đáp của bạn. Bằng phương pháp thực hành trước, chúng ta cũng có thể vô hiệu một số trong những căng thẳng mệt mỏi khi đề ra phản hồi ngay lập tức, tăng sự thoải mái tự tin để trình bày năng lực của chính bản thân mình tốt hơn cũng giống như tránh các sai sót đáng tiếc.

Rèn luyện các kỹ năng mới

Không tồn tại qui tắc chi tiết nào nói rằng người hướng về trong không thể biến thành người xuất sắc ưu tú tiếp xúc, nhân viên cấp dưới bán hàng hoặc Speaker. Ngay cả khi không thích làm các vấn đề này, chúng ta có thể nổi trội hơn với chúng. Và nếu bản thân bạn cảm thấy chính mình thiếu một vài năng lực tương quan đến ngành việc làm, hãy nhập cuộc những khóa đào tạo, bài viết liên quan sách hay nghiên cứu và phân tích, học hỏi và chia sẻ thêm những mẹo và thủ thuật. Đồng thời, hãy chắc chắn rằng bạn làm nổi bật việc khát khao học hỏi trong hồ sơ của bạn, để người tuyển dụng mục tiêu có khả năng thấy rằng bạn đang cố gắng cải thiện.

Vận dụng các thành tựu của chính bạn

So với nhiều người hướng về trong, học cách “hét lên” về thành tích của họ là vấn đề rất gian khổ. Dẫu thế, làm trông rất nổi bật thành tích của chính bạn là một phần hoàn toàn cần thiết trong tiến trình tìm việc, mặc dù là trên CV của bạn hay tại một cuộc phỏng vấn trao đổi. Đây là một cách thiết thực để chứng minh những gì bạn có thể làm.

Nếu bạn gặp khó để nói tới các thành công của chính bản thân mình, hãy nhờ người tìm hiểu thêm là đồng sự hay là quản lý cũ nói tới một số trong những điều chính mà bản thân bạn đã đạt được. Chỉ là nghĩ về nó giống như một bản tường thuật thực sự, thay vì là khoác lác. Hay là khi phỏng vấn, hãy mang những giấy khen hay có bằng cấp theo cùng. Điều ấy có thể giúp giới thiệu rõ nét năng lực chuyên môn trong những khi bạn không nhất thiết phải tự nói ra.

Vận dụng lá thư cảm ơn để làm rõ quan điểm

Nếu bất chấp mọi nỗ lực, bạn cảm thấy chính bản thân mình có sự nhầm lẫn hoặc có lời đáp lộn xộn trong buổi trao đổi, đừng lo lắng. Bạn cũng có thể sử dụng thư viết lời cảm ơn để giải quyết và xử lý vấn đề và cho chính mình cơ hội thứ hai để có thể tạo ấn tượng với nhà tuyển dụng.

Tự thưởng cho mình

Tự thưởng cho mình một phần quà sau cuộc gặp gỡ, mặc dầu nó diễn ra may mắn tốt lành hay bạn có không nhiều cơ hội được lựa chọn. Đó có thể là bất kì điều gì bạn thương mến như một món ăn ngon hoặc một bộ phim hay. Là một trong người hướng về trong, đôi lúc bạn cần một giải thưởng để thôi thúc sự nhập cuộc. Bạn đã nỗ lực để sở hữu cuộc truyện trò nghiêm túc với một người không quen. Một giải thưởng dù nhỏ nhưng lại là một trong những lời khuyến khích không nhỏ và khiến cho bạn thường xuyên quá trình tìm việc làm vốn không hẳn dễ dàng.