Khi tìm kiếm việc làm, hầu hết tất cả chúng ta tập trung vào thành tích, trí thông minh, ngoại hình và tính cách thức của chính mình mà bỏ qua một thứ: trí tuệ cảm giác. Đây là một nhân tố quan trọng mà bất kể nhà tuyển dụng nào cũng đều tìm ở ứng viên xin việc của chính mình. Nguyên nhân trí thông minh cảm giác lại quan trọng trong quá trình tìm kiếm việc? Nguyên nhân là ở trong những điều sau đây.

Năng lực tự nhận thức

Trong những điểm lưu ý của người thông minh cảm giác là năng lực có sự nhận thức. Đó là một phần luôn luôn phải có khi thao tác làm việc với người khác bởi vì một người có sự nhận thức thông thường có thể định vị điểm yếu của mình và nhận lấy những chủ ý góp sức mang tính thiết kế đơn giản và dễ dàng hơn hẳn so với cùng một cá nhân không nhận thức được. Cộng thêm, không ai muốn thuê một nhân viên cấp dưới không chuẩn bị thay đổi, và một người có sự nhận thức có nhiều khả năng phấn đấu để cải thiện năng lực của chính bản thân mình. Lúc một nhân viên cấp dưới nhận thức được, họ sẽ hiểu được các gì truyền cảm hứng cho mình, và cho nên minh chứng và khẳng định sẽ biến thành một nhân viên cấp dưới hiệu quả hơn.

>>> Hãy áp dụng chỉ số thông minh cảm xúc của chính bản thân mình vào công việc theo một cách tốt nhất nhé. Có ít nhiều công việc tại hệ thống https://timvieclamnhanh.vn/ cho bạn chọn lựa và phát huy mọi năng lực chuyên môn cá nhân.

Hãy luôn có động lực thôi thúc

Một ưu thế khác của người lanh lợi cảm giác đó chính là có động lực thôi thúc. Khi kể đến động lực thôi thúc, nhiều người sẽ nghĩ ngay đến chức vụ hay tài lộc. Mặc dù vậy, động lực bắt nguồn từ trí tuệ cảm giác chính là sự thỏa mãn nhu cầu, hài lòng - một thứ không tương quan gì đến tiền bạc hay vị thế. Họ sẵn sàng chuẩn bị hy sinh thành công thời gian ngắn để đạt được các mục tiêu dài hạn. Loại động lực này chỉ có ở tất cả mọi người điều chỉnh về cảm giác.

Tử chủ kiểm soát và điều hành chính mình

Với việc “bùng nổ” cảm giác trên mức cần thiết trong một cuộc phỏng vấn không giúp bạn đứng đầu trong list các ứng viên xin việc làm tiềm năng. Trong môi trường thao tác làm việc, chúng ta cũng có thể đơn giản dễ dàng thấy tất cả mọi người không kiểm soát và điều hành được cảm giác của mình và nếu là đó là người mà bản thân bạn thao tác làm việc cùng, chúng ta cũng có thể hiểu tại sao tự kiểm soát và điều hành bản thân là một phần quan trọng của trí thông minh cảm xúc. Người tự biết kiểm soát và điều hành mình luôn biết cách giữ bình tĩnh trong cả giữa những trường hợp mệt mỏi nhất. Sức ảnh hưởng của việc kiểm soát bản thân càng được nhấn mạnh vấn đề nếu chính bạn ứng tuyển vào vị trí vận hành. Hãy thử hình dung - nếu như bạn đang bối rối với các khó khăn đang đối mặt trong vai trò là kẻ thống kê giám sát thì rất có khả năng nhân viên cấp dưới của bạn cũng tiếp tục ban đầu hoảng loạn – và đó là phần dẫn đến “thảm họa”.

Đồng cảm

Đây có thể nói là “vũ khí” rất quan trọng trong “kho vũ khí” của trí tuệ cảm xúc. Khi bạn là người đồng cảm, bạn có xu hướng đặt chính mình vào vị trí của người khác để hiểu cảm xúc của chính họ và kiểm soát và điều chỉnh hành động của bạn cho hợp lí. Tất cả chúng ta đều biết mọi thứ có thể trở nên tốt hơn nếu sếp hoặc đồng sự của chúng ta có thể hiểu được các gian nan bạn gặp phải trong những công việc và sẻ chia với chính bạn bằng sự chân thành. Do đó, không quá khó hiểu khi các người tuyển dụng luôn quan tâm đến ứng viên xin việc có sự cảm thông sâu sắc.

Khả năng xã hội

Cuối cùng, nhân viên cấp dưới có khả năng xã hội để cho nơi thao tác làm việc biến thành một nơi hấp dẫn. Nếu ngồi ở bàn ghế làm việc cả ngày và không tương tác với bất kể đồng sự nào, khẳng định bạn sẽ cảm thấy tuyệt vọng và chán nản, thậm chí còn “khổ sở”. Vì thế, một nhân viên cấp dưới biết phương pháp tiếp xúc là một trong những phần không thể thiếu trong những công việc kiến tạo quan hệ cũng tương tự không gian thao tác làm việc cạnh tranh lành mạnh.

Nếu như bạn hiện tại đang tìm kiếm công việc, chính bạn rất lanh lợi, rất có thể và đã có được kết quả này tuyệt hảo trong quá khứ, nhưng không chắc chắn về trí thông minh cảm xúc của bản thân, hãy tự kiểm tra. Hãy nhìn thật cẩn thận vào những đặc điểm của trí tuệ cảm xúc trên đây và nhận định và đánh giá mức độ dành được. Nếu như nghĩ rằng bạn không có năng lực một trong những số đó, hãy luyện tập: lắng nghe chăm chú hơn, biết cách kiềm chế phản ứng tiêu cực, cố gắng đặt chính mình ở vị trí của người khác... Tất cả các điều này sẽ giúp bạn biến thành một người tốt và nhân viên cực kỳ hiệu quả hơn.