Kết quả 1 đến 9 của 9

Một số kết nối chia sẻ dữ liệu trên BB10 - Có thể bạn chưa biết?

[img]http://www.**********************/attachments/z3_miracast_netflix-jpg.64362/[/img]

thân chào anh em, có nhiều cách để truyền tải tập tin qua lại bằng blackberry thông qua các chuẩn kết nối khác nhau có thể bạn biết nhưng không sử dụng, không bao giờ để ý đến. thực chất, nó lại rất hữu ích cho bạn trong nhiều trường hợp. bài viết này mình sẽ giới thiệu cùng các bạn dựa hoạt động của các chuẩn kết nối để truyền dữ liệu dữ thiết bị blackberry đến thiết bị khác, sẽ có thiếu sót nhưng mình sẽ cố gắng trình bày chi tiết và dễ hiểu cho tất cả các bạn nhé!

đôi khi bạn có gặp một trường hợp hai người ngồi cạnh nhau mà có một tập tin chia sẻ lớn hơn 1g mà lại không biết cách nào để kết nối không, hay nhà bạn có một thiết bị tivi thông minh bạn muốn truyền tải màn hình blackberry lên trên tivi để phục vụ tốt hơn hay các tập tin media trao đổi qua lại với dlna thì làm thế nào, mình xin chia sẻ cùng các bạn các kết nối hiếm khi sử dụng trên blackberry.

những chuẩn kết nối như nfc, bluetooth đã quá quen thuộc mình sẽ bỏ qua và tập trung vào các kết nối như miracast, wifi direct dlna nhé các bạn !

1. wifi direct:

để hiểu đơn giản nhất thì đây là một phiên bản của wifi cho phép blackberry của bạn có thể kết nối trực tiếp đến thiết bị khác mà không cần đi qua một router (bộ định tuyến).

[img]http://www.**********************/attachments/wifi-vs-wifidirect-png.64334/[/img]

vd: thông thường,khi bạn muốn kết nối với các thiết bị khác nhau như một smart tv (tivi thông minh), cả blackberry và các smart tv phải cùng kết nối với một bộ định tuyến trong một mạng wifi. nhưng với wifi direct, các điện thoại có hỗ trợ wifi direct sẽ tạo ra một kết nối wifi trực tiếp đến tivi mà về cơ bản là tạo ra một mạng wifi 2 thiết bị kết nối ngang hàng peer-to-peer mà không cần phải truyền tin qua bất kỳ một bộ định tuyến trong mạng nào cả. và bạn cũng không cần phải một một bộ định tuyến trong tay.

[img]http://www.**********************/attachments/watermarked-5-jpg.64332/[/img]

[img]http://www.**********************/attachments/watermarked-6-jpg.64333/[/img]

việc chia sẻ dữ liệu có dung lượng lớn nhanh chóng hơn nhiều lần với wifi direct
    một vài ưu điểm lớn của một kết nối wifi direct:
    • lưu lượng kết nối sẽ không bị ảnh hưởng bởi bất kỳ băng thông trên bất kỳ mạng wifi nào cả
    • bạn không cần biết mật khẩu của bất kỳ mạng wifi nào mà chỉ cần mật khẩu wifi direct của thiết bị mà bạn muốn kết nối đến,
    • không ai có thể kéo băng thông giữa các thiết bị đang kết nối wifi direct, vì không có thiết bị khác trên mạng wifi direct.
    có một điểm hạn chế của tính năng này đó là bạn không thể kết nối cả mạng wifi và wifi direct trong cùng một lúc. nếu bạn muốn sử dụng wifi dicrect bạn phải tắt kết nối wifi trước đó. và với việc kết nối với tivi thông minh samsung cũng vậy.

2. miracast: chia sẻ kết nối không dây

miracast về cơ bản cũng là một hdmi hoạt động thông qua wifi. nó được tạo ra để thay thế cáp hdmi chạy không dây qua wifi. tính năng này tốt thường được ứng dụng trong việc chia sẻ màn hình.

ví dụ: khi bạn có một trò chơi trong chiếc blackberry và muốn chơi nó trền giao diện màn hình tv, hay khi bạn muốn chạy một bài thuyết trình đã được soạn sẵn trong điện thoại sẽ được hiển thị trên máy chiếu màn hình phòng họp. rất tiện dụng và chuyên nghiệp.

[img]http://www.**********************/attachments/2-png.64336/[/img]

điểm lưu ý với miracast, là bạn không thể chia sẻ dữ liệu giữa 2 điện thoại blackberry với nhau. mà phải từ blackberry với thiết bị thể loại khác có miracast. và blackberry của bạn chỉ có thể đẩy dữ liệu âm thanh, video cho các thiết bị khác, nhưng lại không thể nhận ngược lại. miracast cũng sử dụng thông qua wifi direct, vì vậy bạn cũng không cần phải kết nối mạng wifi.

3. dlna: liên kết mạng hoạt động kĩ thuật số

dlna (digital living network allance) là một công nghệ chia sẻ hình ảnh truyền thông, cho phép mọi người chia sẻ media (video, âm thanh, hình ảnh) qua mạng, nó có thể làm việc qua wifi hoặc mạng có dây.

dlna được sử dụng để đẩy một dữ liệu media với một thiết bị tiếp nhận như tv thông minh, stereo, hoặc là nhận từ một thiết bị khác như nas (network attached storage), pc hay blackberry. ví dụ, khi bạn có một bài nhạc trên điện thoại, mà lại muốn mở xem trên tv. bình thường bạn sẽ phải copy qua một usb, đĩa, rồi mở lại qua một đầu đọc hoặc phải kết nối cáp. nhưng tất cả mọi sự trao đổi dự liệu trở nên dễ dàng hơn với việc kết nối qua dlna.

ví dụ: để gửi nhạc từ blackberry của bạn tới một thiết bị dlna, chỉ cần vào mục music, chọn bài bất kì. chạm vào biểu tượng 3 chấm góc dưới bên phải màn hình >> play on >> chọn thiết bị mà bạn muốn kết nối đến. và bạn có thể xem dự liệu trên một thiết bị khác mà bạn thích.

[img]http://www.**********************/attachments/watermarked-4-jpg.64337/[/img]

dlna là một công nghệ di động khá phổ biến và có thể dễ dàng được tìm thấy trong hầu hết những thiết bị điện tử như smartphone, máy tính, máy nghe nhạc, tv, máy ảnh cùng nhiều thiết bị số khác nữa. hiện nay có đến khoảng 440 triệu thiết bị được chứng nhận dlna. nhưng một số nhà sản xuất lại lựa chọn tên riêng cho nó. ví dụ như với samsung thì việc có tích hợp dlna sẽ có tên là allshare. vì vậy, nếu bạn muốn mua một thiết bị kỹ thuật số mới, hãy đảm bảo rằng nó được tích hợp công nghệ dlna vì biết đâu bạn sẽ rất cần đến nó trong tương lai.

hi vọng bài viết này sẽ giúp một số bạn có cái nhìn tống quát và rõ ràng hơn về sự nhầm lẫn giữa dlna, wifi direct và miracast. rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ các thành viên để bài chia sẻ được tốt hơn. xin cảm ơn!

bbvn.net

rất hay sử dụng blackberry 10 để chia sẻ file thông qua wifi direct, đường truyền khá lớn, ai có file lớn hơn 1g thì nên sử dụng tính năng này, =))

z10 hình như không có. chán nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi quang huy 711
    chia buồn anh em z10

Trích dẫn Gửi bởi quang huy 711
    z10 có mỗi wifi thôi. đi đầu nên chịu thiếu hụt thôi bạn ơi <=-p

chắc phải lên đời thôi

bài hay quá, về thử dùng với cái tv samsung ở nhà xem sao, thanks chủ thớt

Trích dẫn Gửi bởi mèo
    z10 có mỗi wifi thôi. đi đầu nên chịu thiếu hụt thôi bạn ơi <=-p
    z10 xài dlna đc mà, chắc bro kia nhầm, mình hay chơi với tv ở nhà lúc luời kéo cáp hdmi. còn wifi direct là chịu thua.

Trích dẫn Gửi bởi phattai91
    z10 xài dlna đc mà, chắc bro kia nhầm, mình hay chơi với tv ở nhà lúc luời kéo cáp hdmi. còn wifi direct là chịu thua.
    chỗ nào thế bác? chỉ em với. mà con tivi samsung nhà em có 5tr3 không biết kết nối được không.