Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Khi bạn không thể mở được tập tin đính kèm trong mail

[IMG]http://**********************/attachments/attachment-jpg.8829/[/IMG]​
    Bạn đã từng gặp khó khăn khi bạn vừa nhận được một email mới trên chiếc điện thoại BlackBerry của mình. Trong email có đính kèm theo một tập tin, nhưng bạn lại không thể nào mở được tập tin đính kèm đó. Nếu bạn đang gặp vấn đề tương tự thì hãy xem nội dung bài viết này.

Một số nguyên nhân có thể ảnh hưởng đến vấn đề trên:
    • Email gốc có chứa tập tin đính kèm này nhưng tập tin đính kèm này lại không còn tồn tại trên Server Mail.
    • Điện thoại BlackBerry không có các Service Book thích hợp để mở lại các tập tin đính kèm cũ, do các Service Book này đã bị ghi đè bởi một Service Book mới.
    • Dữ liệu Message hoặc Service Book trên điện thoại BlackBerry bị hỏng, có thể là nguyên nhân gây cản trở việc mở tập tin đính kèm.
    • Bạn đang cố mở một loại tập tin đính kèm mà nó không được hỗ trợ bởi điện thoại BlackBerry.
    • Chức năng BlackBerry Attachment trên điện thoại BlackBerry không được mở.
    • Kiểu nội dung của của email dưới dạng Multipart/Mixed.
    Hướng giải quyết vấn đề:

Nguyên nhân 1: Email gốc có chứa tập tin đính kèm này nhưng tập tin đính kèm này lại không còn tồn tại trên Server Mail.
    • Khi bạn mở một email có chứa tập tin đính kèm trên điện thoại BlackBerry, thì khi đó điện thoại BlackBerry sẽ gởi một tín hiệu thông qua BIS server đến Server mail chứa email gốc để yêu cầu lấy tập tin đính kèm đó.
    • Nếu email gốc không còn tồn tại trên Server mail thì quá trính yêu cầu thất bại. Nên bạn hãy chắc chắn rằng email gốc vẫn còn tồn tại trên Server mail, hoặc bạn có thể đề nghị Người gởi, gởi lại (Resend) email đó cho bạn.
    Nguyên nhân 2:Điện thoại BlackBerry không có các Service Book thích hợp để mở lại các tập tin đính kèm cũ, do các Service Book này đã bị ghi đè bởi một Service Book mới.
    • Nếu bạn gặp phải trường hợp này, chỉ còn cách đề nghị người gởi hãy gởi lại (Resend) email đó.
    Nguyên nhân 3: Dữ liệu Message hoặc Service Book trên điện thoại BlackBerry bị hỏng, có thể là nguyên nhân gây cản trở việc mở tập tin đính kèm.
    • Bạn hãy thử xóa hết Message đang có trên điện thoại BlackBerry, bằng cách sử dụng BlackBerry Desktop Software.
    • Bạn hãy thử xóa hết Service Book, sau đó gởi lại Service Book về điện thoại BlackBerry. Chi tiết thực hiện tại đây.
    Nguyên nhân 4:Bạn đang cố mở một loại tập tin đính kèm mà nó không được hỗ trợ bởi điện thoại BlackBerry.
    • Bạn hãy chắc chắn rằng bạn đang cố mở tập tin đính kèm được hỗ trợ trên thiết bị BlackBerry. Nếu bạn muốn biết điện thoại BlackBerry hỗ trợ những loại tập tin nào, bạn nên xem qua bài viết Những yêu cầu của BIS.
    Nguyên nhân 5:Chức năng BlackBerry Attachment trên điện thoại BlackBerry không được mở.

Để kiểm tra BlackBerry Attachment Service đã được cài đặt trên máy hay chưa hãy làm thao tác sau:
    • OS <= 5.0: Options > Applications > ấn Menu chọn Modules
    • OS >= 6.0: Options > Search: Applicaitons Managements > ấn Menu chọn Modules
    • Sau đó tìm đến Modules có tên: net_rim_bb_attachment
    [IMG]http://**********************/attachments/blackberry_attachment_service-png.8074/?temp_hash=7a2f6e0a713b82c4f520e3983b76301e[/IMG]​
    Nguyên nhân 6: Kiểu nội dung của của email dưới dạng Multipart/Mixed.
    • Điều này có nghĩa là email được gởi đi dưới dạng kết hợp nhiều kiểu (ví dụ: vừa gởi dạng Plain text lại có chứa dạng HTML). Nếu bạn cố gắng mở email dạng này thì sẽ xảy ra thông báo lỗi như sau:
    Document Conversion Failed
    • Để giải quyết vấn đề này, bạn phải đảm bảo nội dung email chỉ chứa một trong hai loại định dạng là Plain Text hoặc HTML.
    • Hướng giải quyết thứ 2: là bạn thử xóa đi Attachment Data (dữ liệu) trên điện thoại thông qua BlackBerry Desktop Software.
    Nguồn BlackBerry Technical Suport Center
    được viết lại bởi **********************

Lại thêm một kiến thức tốt về mail trên BB :Popo70:

Thanks bác chủ, bữa nào bác rãnh thì bác làm chung 1 cái topic tổng hợp các links của bác đi bác :Popo08:

Trích dẫn Gửi bởi namnt276i
    Thanks bác chủ, bữa nào bác rãnh thì bác làm chung 1 cái topic tổng hợp các links của bác đi bác :Popo08:
    Bác cứ từ từ, em còn viết nhiều bài thủ thuật nữa mà.

Bài viết này rất hửu ích cho những bạn thường phải gửi mail với file đính kém đấy

hình như còn lỗi không mở được file đính kèm trên BlackBerry vì dung lượng quá lớn nữa thì phải

Thêm một thông tin bổ ích, thường thì bản Rom rút gọn hay bị mắc lỗi này. Thanks bác chủ :Popo18:

Trích dẫn Gửi bởi kickhung_fbi
    hình như còn lỗi không mở được file đính kèm trên BlackBerry vì dung lượng quá lớn nữa thì phải
    À, mình xin giải thích về lỗi bạn vừa nêu. Thủ thuật mình đang trình bày ở trên là "Không mở được tập tin đính kèm" - đồng nghĩa với việc là bạn đã nhận (và thấy có tập tin đính kèm". Còn lỗi bạn nêu, khi bạn mở email sẽ không thấy được nội dung emailddaaua, và hiển thị thông báo lỗi: "Message Truncated Size"

Chúc vui,

À , nhớ rồi. Nguyên văn lúc trước ghi Message Truncated Due To Size. :Popo63:

Trích dẫn Gửi bởi nina.bb
    À , nhớ rồi. Nguyên văn lúc trước ghi Message Truncated Due To Size. :Popo63:
    Mình cũng hay bị như vậy !

Có PRO nào giải thích nguyên nhân do :
    - OS 5.0
    - Cài đặt
    - Hay do BIS Mobifone giới hạn
    Và các mức dung lượng tối đa với các định dạng : doc, xls, pdf....

Thanks !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối