Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Hướng dẫn tạo data bản đồ offline cho OsmAnd Map

[IMG]http://cdn.**********************/attachments/makemap-osmand-jpg.13014/[/IMG]​
    BlackBerry PlayBook hiện nay đang bắt đầu phô diễn được sức mạnh thật sự của mình. Rất nhiều công cụ giả lập biến chiếc máy tính bảng PlayBook của chúng ta thành một cỗ máy đáng gờm. Một trong những thế mạnh mà rất nhiều người dùng thường xuyên di chuyển hay tận dụng là sử dụng bản đồ trên máy tính bảng bởi màn hình to, dễ dàng hơn trong việc tìm kiếm lộ trình. OsmAnd là một ứng dụng bản đồ (có hỗ trợ offline) khá hay trên Android đã có thể sử dụng được trên PlayBook. Muốn sử dụng bản đồ offline trên OsmAnd, ngoài việc tải data được chia sẻ bạn cũng có thể tự làm bản đồ riêng cho mình. Bài viết này hướng dẫn bạn cách tạo data bản đồ offline cho OsmAnd.

+ Giới thiệu và hướng dẫn sử dụng OsmAnd : OsmAnd for PlayBook ( Special Thanks to BurningIce)

+ Update bản OsmAnd+ 0.7.3 Beta : http://www.mediafire.com/download.php?4pphboa2c42epmc

+ Bản đồ vector Việt Nam update đến ngày 1/6/2012 : http://www.mediafire.com/download.php?e0idbxsr1bhcjip

+ Data Google Maps dùng để test : Data HCM ( dữ liệu bản đồ của TP.HCM và một vài vùng lân cận,mức zoom từ 12 -> 18 ), Data HaNoi ( khu vực Hà Nội đã download : http://imgur.com/Smrgk )

* Trước khi các bạn cài bản mới thì uninstall bản cũ đi, rồi dùng Files and Folders 4.1.2 duyệt đến misc/android/osmand xoá thư mục ấy luôn đi nhé. (sau khi cài vào thì để yên đấy, đừng bấm vào)

Hướng dẫn tạo data bản đồ Google Maps Offline
    + Trước tiên các bạn download công cụ này về : OsmAndMapCreator

+ Máy ai chưa cài Java thì down về rồi cài vào máy nhé : Win 32 bit , Win 64 bit

+ Sau đó giải nén file "OsmAndMapCreator-marketcompatible.zip" rồi chạy file "OsmAndMapCreator.bat", ta sẽ được giao diện chính như sau , các bạn làm theo hướng dẫn trong hình nhé

* File data tạo ra sẽ nằm ở thư mục : "C:\Users\ Tên user của bạn trên máy \osmand\tiles"

* Lưu ý : Khi bạn download khu vực nào và tạo file .sqlite của khu vực đó xong thì bạn nên đổi tên thư mục GoogleMaps thành tên khu vực đó, rồi hãy tiếp tục download các khu vực khác, nếu bạn ko làm như vậy thì dữ liệu down về sẽ tiếp tục dồn vào thư mục GoogleMaps tạo thành 1 file có dung lượng rất lớn !!!

+ Sau đó các bạn chạy OsmAnd trên PlayBook, lúc nó hiện thông báo có muốn down bản đồ offline ko thì các bạn chọn Continue, sau đó tắt OsmAnd đi ( mục đích của việc này là để pm tạo ra thư mục osmand )

+ Tiếp theo các bạn chép file Vietnam+1-6.obf vào thư mục misc/android/osmand và file HCM+.GoogleMaps.sqlitedb vào thư mục misc/android/osmand/tiles .

+ Các bạn chạy lại OsmAnd và làm như sau :

* Vào Settings --> Map Configuration --> Tile Map Source --> Chọn HCM+.GoogleMaps
    * Vào Settings > General Settings > Display Language > Chọn tiếng việt cho dễ dùng .
    * Sau đó back trở lại phần Map, có thể bạn sẽ thấy bản đồ trống, vuốt từ trên xuống, chọn Search rồi làm như hình :​
    * Bấm chọn "Hiện trên bản đồ", nó sẽ hiện ra bản đồ như sau, DONE !!!​
    *Lưu ý:
    • Tất cả các thao tác trên PlayBook đều đc thực hiện khi đã ngắt kết nối wifi, đúng nghĩa là 1 bản đồ offline
    • Mình thấy phần mềm này tiện lợi hơn các phần mềm khác, có thể tìm đc cây xăng, tiệm thuốc, atm, ngân hàng, etc ... offline
    • Nếu các bạn làm đc thì hãy cùng đóng góp bản đồ của các bạn tạo ra để chúng ta có đc bộ sưu tập đầy đủ bản đồ của các tỉnh Việt Nam luôn nhé

Bác nào làm cho cái Hà Nội nhỉ

Đã update bản đồ Hà Nội

Ứng dụng hữu ích quá, có thể dùng được mọi lúc mọi nơi. Cám ơn pác chủ nhiều!

Có tìm đường đi giống Gmap k bạn? mình thử mà không biết các tìm đường đi

Trích dẫn Gửi bởi eorian
    Có tìm đường đi giống Gmap k bạn? mình thử mà không biết các tìm đường đi
    Tìm đường đi thì phải có kết nối mạng nhé bạn

vậy là chỉ để xem chơi thui ah

Trích dẫn Gửi bởi eorian
    vậy là chỉ để xem chơi thui ah
    Tiêu đề bài viết là tạo data bản đồ offline chứ ko phải tạo data bản đồ để dẫn đường offline nhé , hiện tại thì chưa có phần mềm bản đồ nào có thể dẫn đường offline trên PB cả

Bác làm ơn cho hỏi cách tạo bản đồ vector Việt Nam như thế nào với, em thấy: + Bản đồ vector Việt Nam update đến ngày 1/6/2012 : http://www.mediafire.com/download.php?e0idbxsr1bhcjip của bác bị mất mấy tỉnh phía trên của VN. Thanks!

cảm ơn bạn. bản đồ ofline hcm bạn tạo từ gôgle mức zoom hơi nhỏ. vô trung tâm tp mà sùng mức zoom này chỉ thấy đường chứ ko thấy khu toà nhà nổi lên

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối