Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52

[HOT] Đã có thể gõ tiếng Việt có dấu trên PlayBook (app sideload, tạm thời các app native chưa đc)

Chào các anh em, đánh tiếng Việt có dấu luôn là nỗi băn khoăn trăn trở của anh em trên PlayBook vì lão BlackBerry (RIM) không cho cài thêm keyboard nào khác ngoài cái keyboard mặc đinh của lão. Tốt thì thừa nhận là tốt, nhưng dở là như đã nói ở trên, không cài thêm được, cài thêm Ngôn Ngữ khác cũng không. Anh em ta đã phải dùng đến phương án Ctrl+C, Ctrl+V để có thể đánh được tiếng Việt có dấu. Nhưng giờ đây, chúng ta đã CÓ THỂ ĐÁNH ĐƯỢC TIẾNG VIỆT CÓ DẤU TRÊN APP mà không cần cầu kỳ như trên.

P.s: nhưng chỉ hoàn thiện tầm 60% thôi, còn tại sao em sẽ nói sau.

HƯỚNG DẪN

Các apps cần có:
    • Better keyboard 8
    • Multiling keyboard
    Về lý thuyết, Runtime Android của PB chỉ bao gồm một số thành phần chứ không phải là toàn bộ Android OS nên sẽ không có đầy đủ tính năng như ở Android. Nhưng nếu các bác nào cài Adroid launcher thử cho PB (như hồi PB chưa lên 2 chấm, còn ở 1 chấm vẫn phải cài thêm launcher để xài đỡ cái Runtime cùi mía của 1 chấm) thì sẽ thầy là sẽ vào được phần Setting, nhưng ngặt nỗi là vào phần Language and Keyboard để Enable Keyboard không được, chính là không tick vào được hoặc tick vào bấm back xong lại trở về như lúc đầu, như chưa hề có cuộc chia ly. Ngoài ra Launcher còn có thể xung đột với QNX runtime gây nên lỗi…v…v… Việc sideload các app keyboard cho Android vào PB thường gặp lỗi “error unexpected” hoặc khi bấm vào “Enable abcxyz keyboard” thì không chuyển đến Setting của Android và chuyển về Setting của PB nên không Enable được. Nhưng hiện nay đã có cách khắc phục để sử dụng được chức năng này.

Yêu cầu: tải hai file ở trên về máy tính, load vào PB, xóa hết launcher nếu có.

Bước 1: Sau khi cài đặt, mở Better keyboard 8, chọn Enable Better keyboard 8, lúc này BK8 sẽ CHUYỂN ĐẾN SETTING CỦA ANDROID chứ không chuyển về setting của PB nên ta có thể vào phần cài đặt đó được.

Bước 2: Vào đến setting, ta sẽ thấy có 3 lựa chọn Enable: Blackberry Keyboard (mặc định) và 2 app mới cài thêm BK8 và Multiling. Chúng ta tick vào Multiling chứ không chọn BK8 (chọn BK8 sẽ báo lỗi) VÀ BLACKBERRY KEYBOARD.

…..Nghĩa là chúng ta dùng BK8 để vào setting enable cho Multiling chứ không dùng BK8 được vì sẽ báo lỗi không tương thích…..

Bước 3: Mở Multiling, bấm switch IME to Multiling để chuyển sang bàn phím của Multiling.

Bước 4: Bấm vào Enable Language trong Multiling để vào phần cài đặt, trong mục Language, kéo xuống tick vào “tiếng Việt”, thoát ra thế restart lại, thế là xong.

…...Trong Multiling các bác có thể lựa chọn kiểu bàn phím khác cho bác nào không thích kiểu mặc định của Multiling….. Ở cái ô số giữa bàn phím có kèm theo 4 phím điều hướng, khá hữu ích khi soạn thảo văn bản. Ngoài tiếng Việt ra còn đủ thể loại tiếng Tây, Tàu cho các bác chọn.

…… Hiện nay phương pháp này chỉ có thể sử dụng được với các app sideload từ Android chứ không dùng được cho các app Native, nên bác nào muốn đánh tiếng Việt thì phải dùng các app Android thay thế nhé. Có thể dùng Office Suit Pro 7 thay Doc to go, dùng Go browser thay cho browser mặc định – rất nhiều chức năng và mượt. Sẽ up file bar cho các bác nếu cần. Đã thử với các app Gotiengviet, Swype+Dragon, Swipekey... đều báo lỗi. Chỉ có Multiling là chạy mượt và không lag tưng tưng
    • Go Browser
    • OSP 7

[IMG]http://www.**********************/attachments/58439716-img00000003-png.28095/[/IMG]

[IMG]http://www.**********************/attachments/58439718-img00000004-png.28096/[/IMG]

[IMG]http://www.**********************/attachments/58439719-img00000005-png.28097/[/IMG]

[IMG]http://www.**********************/attachments/58439720-img00000006-png.28098/[/IMG]

hay lắm,cảm ơn **********************

Ai làm đc rồi thì confirm nhé

Thú vị quá tuy nhiên chỉ hy vọng Balckberry quan tâm hơn tới thị trường Việt Nam.

cài vào nhưng không dùng đc.

Đã test chạy ngon tiếc là không dùng được cho các app native
    Cảm ơn chủ thớt nhé

Cám ơn chủ thớt nhé!

iem đã dùng được !
    thanks chủ top nhiều

Chủ thớt ơi, mình ko làm sao enable Multiling được. Tick vào enable Multiling bên BK8 rồi, chạy sang app Multiling thì nó cứ thông báo "please enable it first" @@

Làm thế nào để xóa hết launcher :Popo77:

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối