Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Lỗi BB9700 mỗi lần reset tự động gửi tin nhắn đến 122

Mình mới chuyển sang dùng BB. Mấy ngày đầu vọc vạch nên reset nhiều. Tra tài khoản thấy mình chẳng xài bao nhiêu mà sao tiền hết nhanh vậy. Gọi điện tổng đài Viettel tra lại cước phát sinh thì mới biết là máy tự động gửi tin nhắn đến 122 (122 là số máy ảo nhưng Viettel vẫn tính là tin nhắn quốc tế nên trừ 2500đ/tin). Vào mục message thì vẫn không thấy tin gửi nhé! (Nó gửi ẩn lúc khởi động).Tra trên google thì cũng có vài topic nói về vấn đề này những cũng chưa ai đưa ra cách giải quyết. Mình đã wipe device và cài OS cả chục bản khác nhau, không cài thêm soft ngoài nào cả nên chuyện xung đột là không có mà hiện tượng trên vẫn không khắc phục được. Có ai bị như vậy chưa, cho mình cách khắc phục luôn nhé? Máy mình là BB9700 nhà mạng T-mobile.

Bạn có thử bỏ 1 cái sim khác vào máy để test xem có bị tình trạng như thế hok, lỗi này hơi lạ nhỉ.

Trích dẫn Gửi bởi nqthangxd
    Mình mới chuyển sang dùng BB. Mấy ngày đầu vọc vạch nên reset nhiều. Tra tài khoản thấy mình chẳng xài bao nhiêu mà sao tiền hết nhanh vậy. Gọi điện tổng đài Viettel tra lại cước phát sinh thì mới biết là máy tự động gửi tin nhắn đến 122 (122 là số máy ảo nhưng Viettel vẫn tính là tin nhắn quốc tế nên trừ 2500đ/tin). Vào mục message thì vẫn không thấy tin gửi nhé! (Nó gửi ẩn lúc khởi động).Tra trên google thì cũng có vài topic nói về vấn đề này những cũng chưa ai đưa ra cách giải quyết. Mình đã wipe device và cài OS cả chục bản khác nhau, không cài thêm soft ngoài nào cả nên chuyện xung đột là không có mà hiện tượng trên vẫn không khắc phục được. Có ai bị như vậy chưa, cho mình cách khắc phục luôn nhé? Máy mình là BB9700 nhà mạng T-mobile.
    Bạn thử kiểm tra xem máy có IT policy không ? thao tác như sau vào Option/status/ nhập trực tiếp từ bàn phím buyr, kiểm tra ở dưới cùng xem mục IT policy có enable không nhé ?

- Bạn thử cách này xem, bấm phím " Gọi " --> Menu --> Option --> Smart Dialing --> xem mục Country Code đã để là Vietnam (+84) chưa.
    - Sau đó bạn vào mục Option của máy chọn SMS, trong mục này xem lại một vài tùy chỉnh:
    + Validity Period: Max
    + Sent As: Text
    + Data Coding: 7 bit
    + Service Center: +84........ ( cái này bạn gọi tổng đài để hỏi về trung tâm tin nhắn rồi điền vào) ( Nếu tổng đài nói đúng như số trong máy thì bạn hỏi thêm một vài số trung tâm tin nhắn nữa để đổi lại xem thử có khắc phục tình trạng như bạn nói không ).
    - Ngoài ra bác thử xem lại máy có IT plicy như bác hoangdebmt nói không.
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi bachhd
    - Bạn thử cách này xem, bấm phím " Gọi " --> Menu --> Option --> Smart Dialing --> xem mục Country Code đã để là Vietnam (+84) chưa.
    - Sau đó bạn vào mục Option của máy chọn SMS, trong mục này xem lại một vài tùy chỉnh:
    + Validity Period: Max
    + Sent As: Text
    + Data Coding: 7 bit
    + Service Center: +84........ ( cái này bạn gọi tổng đài để hỏi về trung tâm tin nhắn rồi điền vào) ( Nếu tổng đài nói đúng như số trong máy thì bạn hỏi thêm một vài số trung tâm tin nhắn nữa để đổi lại xem thử có khắc phục tình trạng như bạn nói không ).
    - Ngoài ra bác thử xem lại máy có IT plicy như bác hoangdebmt nói không.
    Thân!
    Cảm ơn bạn. Mình đã thử đổi trung tâm nhắn tin rồi mà vẫn bị như vậy, còn cái IT policy bây giờ mọi người nói thì mới biết. Để mình lên mạng tìm hiểu thêm. Có gì mình sẽ cmt lại sau.
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi hoangdebmt
    Bạn thử kiểm tra xem máy có IT policy không ? thao tác như sau vào Option/status/ nhập trực tiếp từ bàn phím buyr, kiểm tra ở dưới cùng xem mục IT policy có enable không nhé ?
    Cảm ơn bạn. Mình sẽ thử tìm hiểu thêm xem sao, mới nghe cái IT policy này lần đầu.
    Thân!

liệu có phần mềm nào cài đặt ngầm của ng dùng trước ko?
    bác thử ko dc thì up lại ROM xem sao nhỉ

mình đã bị và đã sửa được rồi nhé:
    đầu tiên bạn tháo sim và thẻ nhớ ra, sau đs up rom bằng vnbb theo cách đó chứ ko pahir theo cách của bác cuhiep là tháo pin đâu up theo cách đó ko bh được, mình được một bạn bày cho cahcs này theo bạn ấ thì là máy bị virut và up rom bằng cahcs tháo pin nó ko xóa hết toàn bộ dữ liệu chỉ up bằng cái vnbb thì mới xáo hết xong up, mình làm paht được luôn bạn thử nhé

Bạn ở #8 có thể cho mình thêm thông tin để hỏi chút về lỗi này được không?
    Mình cũng đang dính cái lỗi này và đang rất mệt với nó. Mình dùng VNBB để up ROM nhưng xảy ra tình trạng chập chờn nhận mã PIN

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Anh Thái
    Bạn ở #8 có thể cho mình thêm thông tin để hỏi chút về lỗi này được không?
    Mình cũng đang dính cái lỗi này và đang rất mệt với nó. Mình dùng VNBB để up ROM nhưng xảy ra tình trạng chập chờn nhận mã PIN
    Bạn có thể up lại ROM theo hướng dẫn sau Các bước nâng cấp Hệ Điều Hành cho BlackBerry

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối