Kết quả 1 đến 7 của 7

[BBMaker] Cà Mau Quê Ngoại

[BBMAKER]

Trong cuộc sống hiện đại này, mọi thứ đều được giải quyết bằng tiền. Chẳng hạn, muốn mua hàu, hay mua cá chẽm, cá đối, hay bất cứ thứ gì, chỉ cần vô siêu thị là có tất. Tuy nhiên, trong siêu thị không bán cho chúng ta sự trải nghiệm thực tế.

Mời các bạn theo tôi ngày cuối tuần tại Đầm Dơi, Cà Mau - quê ngoại tôi để tận hưởng cảm giác ăn món cháo Hàu, cá Chẽm nước cốt dừa, do chính tay mình đục Hàu và cá tự kéo được thật thú vị, thật sự trải nghiệm.

Gần 18 giờ đến, miền quê thật êm ản rặng dừa nước xanh um, con đò chẹt đưa chúng tôi sang sông...đến nhà Cậu, hàng đước xanh um mọc ven đường thật là mát, tuy nhiên hơi nước mặn hơi khó chịu tí thôi.

Khởi động là món lịch nấu chua chấm nước mắm rươi thật tuyệt. Tối đến là lịch nuớng, cá đối nướng, cua luộc, tôm luộc (tuyệt đối không có món tôm nướng nhe các bạn), ăn quá nhiều đạm thiếu rau xanh thôi, tối rồi ngủ thôi. Và nôn trời mau sáng để bắt đầu một ngày trải nghiệm.

Sáng rồi, thức dậy thôi mọi người ơi. Buối sáng thật thanh bình, róc rách nước chảy, chim kêu líu lo, gió thổi mát mát, không khí trong lành, ngày mới tốt lành. Tôi chuẩn bị cùng anh em ra vuông (ao nuôi tôm). Đục hàu thật thú vị, bạn phải đến các cống xả, có rất nhiều nhưng phải mò trong nước tìm con lớn mới ngon, dùng cây búa và cây đục để đục, vì đục trong nước nên mất khoảng 3 phút mới được một con, mỏi tay nhưng rất thú vị. Xong, chúng tôi (các em và cháu) cùng xuống tắm trên con kênh để xả nước, tuy hơi dơ, nhưng vui lắm ( ở thành thị không có được cảm giác này đâu!), trong thời gian đợi nước trong vuông cạn dần để kéo cá chẽm. Kéo cá Chẽm cũng thú vị lắm, kéo lưới nặng lắm, nhưng lâu có con cá chạy ngang chân mình, hoặc đạp phải con cua cũng thấy giật mình. Cuối cùng cũng có vài chú cá Chẽm vào lưới, các anh nói có khi có con hơn chục ký, chúng tôi chỉ bắt được vài con gần 2 ký thôi, vậy là lớn lắm rồi. Về thôi.

Trưa các hia (anh) chuẩn bị món cháo Hàu và cá Chẽm với nước cốt dừa, thật lạ và ngon. Thường ngày Lisa (cháu tôi) không muốn ăn cháo lắm, vậy mà xuống đây ăn đến 2 chén cháo, vì cháo có vị đậm đà, béo của nước cốt, ngọt của cá và Hàu, thơm ngon và bổ dưỡng.

Vậy là một ngày trải nghiệm cũng đã kết thúc, chúng tôi chào tạm biệt với lời chúc chân thành, và cảm ơn đến với gia đình Cậu. Chúng tôi đã có chuyên đi cuối tuần thật thú vị và ý nghĩa, trải nghiệm. Tạm biệt miền quê thật thanh bình, ấm áp, con người thân thiện, không khí trong lành.

Mọi người ơi, hãy trải nghiệm để thấy cuộc sống quanh ta đầy thú vị. Trải nghiệm để hiểu hơn, để chúng ta lớn hơn trong cuộc sống mà chúng ta đang sống

hi hình ảnh bị lỗi rồi bạn à, thời hạn chỉnh sửa bài viết là 3 ngày nên bạn thoải mái bay cao ý tưởng nhé !

Híc ước ao có một lần về chỗ bạn tắm và nghịc ngợm, nhìn khung cảnh làng quê yên bình thấy thích quá. Hum nào cho mình xin con cá nha ! bài viết thật hay và ý nghĩa, những khoảng khắc đời thường nhưng chưa chắc ai trong chúng ta được trải nghiệm ({})

@Aric Lam anh thèm cháo Hàu quá :'(

Trích dẫn Gửi bởi xuantuan
    @Aric Lam anh thèm cháo Hàu quá :'(
    Thèm thì về cà mau đụt hào :v

Trích dẫn Gửi bởi Aric Lam
    Thèm thì về cà mau đụt hào :v
    lễ cóa về hem...a thì đi mần =))

Rất vui được biết các anh BB
    Lễ này em đi Đà Lạt cùng đơn vị.
    Mong hội ngộ cùng các anh, BB

Trích dẫn Gửi bởi Khánh Xoàng
    Rất vui được biết các anh BB
    Lễ này em đi Đà Lạt cùng đơn vị.
    Mong hội ngộ cùng các anh, BB
    Thân chào bác, Cà Mau có bác Aric rảnh gọi bác ấy cf với =))