Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

[BBStory] Ngày Tết của niềm hân hoan Gia Đình

<p align="justify">Những ngày cuối năm thật tuyệt vời, một không khí se se lạnh của mùa noel đã qua khiến chúng ta chợt nhận ra rằng mùa xuân đang tới rồi, với bao nhiêu niềm hân hoan hớn hở đón chào xuân mới cùng gia đình, bạn bè. Một cơn gió thoảng qua có thể khiến con tim bạn bồi hồi và xao xuyến.

Câu chuyện của mình đơn giản lắm, đón xuân này ta nhớ xuân xưa. Cái giao thừa xôm tụ, cái bánh chưng ngon ngọt cùng những cuộn nem chua đầy ắp hương vị của gia đình.

Tôi là một cậu thanh niên mới lớn và là một người con trai duy nhất trong gia đình, gia đình tôi vào đây cũng đã hơn 14 năm và đón cái tết thứ 15 tại mảnh đất Đồng Nai với nhiều thăng trầm cùng cuộc sống. Một nơi tôi không sinh ra nhưng cũng là nơi tôi có nhiều kỷ niệm cùng gia đình và có những thăng trầm nhất định trong cuộc sống của mình. Thanh Hóa là mảnh đất nơi tôi sinh ra nhưng Đồng Nai là nơi tôi trưởng thành và gắn bó.</p>

[IMG]http://www.**********************/attachments/capture-jpg.55978/[/IMG]

Bố mẹ tôi luôn dõi theo tôi trong suốt chặng đường đời
    <p align="justify">Người nhà tôi hiếu khách lắm, chân ướt chân ráo từ mảnh đất 'chôn nhau cắt rốn' vào Đồng Nai làm việc và sinh sống mang theo tình người đằm thắm của lớp người đi trước, mến khách và luôn luôn chan chứa tình người. Nhớ đến ngày 27 giáp tết của mùa xuân 2014, tôi đã hành trình gần 100km để đến được chỗ cậu của mình, nhắc đến gia cảnh của cậu mà không ai không khỏi xót xa xin phép được trải lòng cùng mọi người một chút. Cậu là cậu út bên ngoại của mình, cậu đã lập gia đình và có 3 người con nhưng có thể không may mắn khi em trai đầu của cậu bị hở hàm ếch do lần mang thai đầu tiên mợ mình bị dị ứng với thuốc dưỡng thai, đắng cay hơn nữa là em bị sốt và đi viện nhưng đếm đến sốt cao và bị co giật nhưng không được phát hiện kịp thời em đã bị bại não vĩnh viễn. Từ đó khó khăn chồng chất cậu đành phải đến nơi xa xôi hẻo lánh để lập nghiệp bằng việc trồng màu những cây ngắn ngày như đậu ve, ổi, hay dưa hấu, bắp... và ngày 27 đó tôi đã làm việc quần quật cho đến cuối ngày gần 10h đêm chỉ để phụ cậu mình hái hết số đậu ve còn lại, có một cái tết vui vẻ và không lo toan về công việc của mình. Mọi chuyện có thể là dĩ vãng nhưng tình người sẽ mãi còn đó trong bạn.</p>

[IMG]http://www.**********************/attachments/1-jpg.55972/[/IMG]

Ngày 27 tết tất bật hái đậu cùng Cậu út
    <p align="justify">Quay trở về với không khí mùa xuân năm 2014, nhà tôi có 5 thành viên với chị đầu đã có gia đình và 2 cháu gái kháu khỉnh nhưng tết lại không ở lại ăn tết cùng gia đình được mà phải về nhà nội tại Nha Trang. Năm đó tôi và chị thứ 2 cùng nhau ra trường và đó có thể là một niềm vui nho nhỏ cho bố mẹ trong dịp tết này, bố mẹ cũng thấy thanh thản được phần nào với việc đã nuôi chúng tôi khôn lớn thành người. Tết nhà tôi vui lắm, cùng nhau làm những gì mình thích từ việc gói bánh chưng, đi hơ lá chuối để làm bánh, làm giò thủ và hơn hết là món đặc sản của quê tôi Nem Chua. Gia đình là tất cả, một câu nói có thể bạn sẽ nhận ra từng ngày khi bạn dần khôn lớn, một xã hội phức tạp bên ngoài luôn mang đến cho bạn những kinh nghiệm quý báu trong cuộc sống nhưng gia đình luôn mang tình thương vô bờ đến cho bạn mà không cần biết lý do. </p>

[IMG]http://www.**********************/attachments/2-jpg.55973/[/IMG]

Nem Chua với lá đinh lăng, ăn rồi sẽ nhớ mãi :P

[IMG]http://www.**********************/attachments/3-jpg.55974/[/IMG]

Banh chưng dài ngày xuân năm 2014
    <p align="justify">Vì vậy, ngày tết chính là ngày bạn gần gũi cũng như sống lại trong một năm dài đằng đẵng với những lo toan cho công việc, học tập. Với mình là thế đấy, bố mẹ nuôi bạn khôn lớn và không mong bạn đền đáp gì ngoài việc trưởng thành và vững chải hơn trong cuộc sống này. Bạn hãy nghĩ xem nhé, khi bạn độc thân sẽ có những niềm vui từ bạn bè bên ngoài và đôi khi bố mẹ sẽ bị bỏ lại phía sau, còn khi bạn lập gia đình cuộc sống gia đình với nhiều nỗi lo toan sẽ khiến thời gian bạn dành cho bố mẹ mình hoàn toàn sẽ bị ít đi, bố mình hay nói một câu mà mình ghi nhớ lắm "Đi đâu cũng phải nhớ đến gia đình, nguồn cội của mình", chính xác là như thế. Có thể bạn sẽ nghe thoáng qua đâu đó một câu rằng "Bố Mẹ có thể nuôi được 10 con nhưng mười con chưa chắc đã nuôi được Bố Mẹ", bạn chỉ cần sống đúng với con người mình, yêu thương gia đình theo đúng nghĩa và đừng bao giờ làm phiền lòng bố mẹ nhé.</p>

[IMG]http://www.**********************/attachments/4-jpg.55975/[/IMG]

Nhà tôi thường thức thâu đêm để chuẩn bị những món ăn ngày tết (Nem Chua)

[IMG]http://www.**********************/attachments/img-20140128-00183_fotor-jpg.55977/[/IMG]

Bonus: Nồi bánh chưng nhà em :P:P:P
    <p align="justify">Xuân về cho bạn bao nhiêu cảm xúc, cảm nhận sự chuyển mình của thời tiết và cái hân hoan của mùa xuân. Đây cũng là thời gian bạn nghỉ ngơi và dành thời gian cho gia đình, bạn bè và những gì mình mong ước, mỗi người có một trải lòng riêng về cuộc sống của mình. Riêng mình cuộc sống cho mình những trải nghiệm nhất định về tình thương, mái ấm gia đình nó quý báu đến nhường nào. Hãy hạnh phúc trong cuộc sống hiện tại, hãy làm cho mỗi ngày thức dậy là một niềm vui sống lại trong bạn !</p>

[IMG]http://www.**********************/attachments/chame-jpg.55976/[/IMG]

Khoảng khắc đẹp nhất đêm giao thừa của mùa Xuân 2014
    Chúc mọi người có những giây phút cuối năm hạnh phúc bên gia đình và người thân của chính bạn !

Gia Đình Là Tất Cả !
    ~NÔNG DÂN~

Chân thành & ý nghĩa, chú Nông Dân ơi. Thỏ muốn đặt một chục Nem lá đinh lăng nhé. Có được hông?

Trích dẫn Gửi bởi nina.bb
    Chân thành & ý nghĩa, chú Nông Dân ơi. Thỏ muốn đặt một chục Nem lá đinh lăng nhé. Có được hông?
    ok chị nhé, đặt nhưng ăn đừng ghiền chị nhé

Khoảng hai mươi mấy tết lên nhà bác "Địa Chủ" ăn tiếp lần nữa cho bỏ ghét

Chào bác chủ thớt! Chúc bác và gia đình năm mới nhiều may mắn và thành công.
    Em cũng sinh ra tại Thanh Hóa, lớn lên tại Đồng Nai, trưởng thành tại Hà Nội và giờ đây lại về gắn bó với quê hương.

Trích dẫn Gửi bởi Trần Ngọc Hoàng
    Khoảng hai mươi mấy tết lên nhà bác "Địa Chủ" ăn tiếp lần nữa cho bỏ ghét
    ăn đi cậu, welcome cậu mọi lúc nhá

Trích dẫn Gửi bởi PhucKK
    Chào bác chủ thớt! Chúc bác và gia đình năm mới nhiều may mắn và thành công.
    Em cũng sinh ra tại Thanh Hóa, lớn lên tại Đồng Nai, trưởng thành tại Hà Nội và giờ đây lại về gắn bó với quê hương.
    Mỗi người một hướng đi riêng trong cuộc đời mình, chúc bác thành công trên vùng đất rau má huyền thoại !!!

Đọc bài của bạn viết tự nhiên cảm xúc dâng trào, không phải ai trong chúng ta cũng đều có đủ can đảm để nói với ba mẹ mình rằng mình yêu họ rất nhiều, dù sao đi nữa gia đình vẫn là điều thiêng liêng và quan trọng nhất, bức ảnh cuối bài viết của bạn là tài sản vô giá đó, hãy trân trọng nó vì nhiều người trên thế giới này chỉ ước 1 điều đơn giản là có nó thôi.
    P/s : z10 type super fast

Tuyệt vời!

Thanks all vì tất cả!

Gửi từ Q10 của tôi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối