Kết quả 1 đến 8 của 8

BlackBerry – Hành trình riêng

[IMG]http://www.**********************/attachments/blackberry-jpg.72231/[/IMG]

Thấy mọi người chia sẻ xôm tụ quá, mình cũng lập nick biết vài dòng cùng tham gia và mong mọi người ném đá nhẹ tay. Do nhà xây bằng gạch nên chỉ nhận đá tổ ong về làm hòn nam bộ Thui, bắt đầu nào.

Có những người đến với BB từ lúc còn là sinh viên,hoặc lúc mới mất điện thoại, lúc bị bạn bè dụ dỗ, hay mê mẩn ngay từ ngày đầu nhìn thấy,… Riêng mình, mình tìm đến BB bởi nó nổi tiếng khó xài. Đằng sau nguyên nhân hâm hấp ấy không có chi hoành tráng đâu, chỉ là mới 7love nên rãnh quá kiếm gì khó khó tìm hiểu cho bớt nghĩ vẫn vơ. Thế là con đầu tiên về tay có tiếng về bệnh tật, sóng sánh yếu sinh lý. Đợt đó, may là mua con máy main còn zin nên cảm nhận về BB khá trọn vẹn cả ưu lẫn nhược. Nếu dính ngay hàng dolly thì giờ sang vertu cũng có. Âu là cái duyên nó hạp cạ nhau nên chưa gây thất vọng gì nhiều. Mình thích nhất mỗi sáng được đánh thức bằng bài hát “A new day has come “ – Celine Dion, hay bải “What a wonderful world”, thậm chí nghe nóa lải nhải đến 2-3 lần mới nhấn dismiss. Bởi ẻm này có 2 loa ngoài nên nghe rất chi là ấm và thanh trong không khí yên lành buổi sáng vùng biển. Thích đèn LED lấp lánh. Thích màn hình không sợ ông mặt trời. Thích bàn phím đánh đã gì đâu, nhưng sau này cầm bé bự 9k thì cảm giác khác một trời một vực luôn. Bao nhiêu mồ hôi cha, mồ hôi mẹ, mồ hôi hạt đua nhau úa ra mỗi lần uprom không thành công. Nào là room default, room cook, nào là room bộ xương khô, tất tần tật mọi thể loại.Vậy mà cuối cùng cũng làm chủ được em BB này rồi, cảm giác rất là thích. Có thể nói chinh phục BB như chinh phục một chú ngựa bất kham. Thật là tuyệt vời.

Khi thấy trình đủ độ chín, độ vững tay nghề vọc sỹ, thành viên thứ 2 tham gia vào gia đình BB là người mẫu 97. Nói thật chứ, mình chết đứ đừ ngay ánh mắt đầu tiên khi nhìn thấy em này. Cái này gọi là sét oánh, không chết cũng hâm hấp. Hì hì. Một sự nâng cấp rất đáng đồng tiền bát gạo. Camera chụp ngon hơn, ẻm cũ làm gì có cam mà để so sánh. Màn hình mịn hơn. Đèn LED tươi hơn. Bàn phím vừa nhẹ nhàng vừa dễ bấm. Và điều mà mình thích nhất đó là em 97 chơi được nhạc lossless, với chip âm thanh Wolfson và lần đầu tiên biết phê nhạc là gì. Nói thêm là lúc đó đang dùng tai earbud sennheiser Mx270. Thật không ngờ, bên trong thân hình mảnh mai lại cho ra âm lực khiến ta say đến nao lòng. Say với tiếng trống da gõ bằng tay trong Hotel California, say tiếng nước chảy róc rách trong The water. Cảm giác tất cả các giác quan như tan vào bình nguyên rộng lớn ở Scotland trong bài Wild Child – Enya,… Âm nhạc thật là kỳ diệu. Nếu có được ngôn từ nào để nói về âm nhạc thì chỉ có câu “ Âm nhạc là món ăn của tâm hồn”. Nhưng mà chất âm của em 97 vẫn còn thua em 9k. Thích càng nhiều bao nhiêu, lại đi giới thiệu rủ rê người khác xài bấy nhiêu. Tiếc thay, nỗ lực cố gắng lôi kéo đã thất bại.

Người đời nói, chả có cuộc vui nào không tàn, chẳng có niềm vui nào bền lâu, em 97 ra đi với bệnh màn hình trắng và hư flash. Lúc này, BB không còn làm mưa làm gió nữa, mà nhường lại thị phần cho android và ios. Sau một thời gian dùng S2, cảm giác nhớ nhung ánh led 3 màu vui nhộn và bị sức hút từ bàn phím lạ đến lùng, mình quay lại với BB bằng Z10 đen lầm lì. Lúc bấy giờ, con người và nhận thức cũng bắt đầu lớn hơn, cũng biết không có gì là mãi mãi, nên tình cảm dành cho BB cũng chẳng mặn mà, hay điên cuồng như xưa. Cảm giác cầm BB như có một người bạn thân sau bao thử thách, như một gì đó thân quen đến nhẹ nhàng và khó tả. Ngay cả con người còn không hoàn hảo mà, huống gì chiếc điện thoại, đó là triết lý hoàn hảo cầu toàn của số đông. Còn đối với mình, cả ưu và nhược của Z10 làm nên một chiếc BB hoàn hảo đối với mình. Nhược điểm cũng khá điên đầu là pin Z10 tụt khá lẹ và máy nóng. Nhưng bù lại thì thật là khác lạ đến mê lòng. Nào là thao tác tương tác vuốt nhẹ nhàng, vuốt đủ kiểu, vuốt không biết rằng chức năng đó chưa có. Nào là cô thư ký HUB rất hữu nghiệm. Mặc dầu trải nghiệm âm thanh thua BB97 nhưng mà vẫn 9/10. Cuối cùng, điều mình nhớ nhất, không muốn xa rời Z10 chính là em đã bên cạnh lúc mình đối diện với thần chết. Thực ra, không to tát gì lắm đâu, chỉ là bị nhồi máu cơ tim suýt tí mà nghẻo. Một tay cầm BB đã sẵn số điện thoại bà chị, chị mình làm xét nghiệm bên bệnh viện, một tay xoa bóp tim. Gần như là 30 phút định mệnh. Khi đó, bỗng nhận ra nhiều thứ, nhiều điều quan tâm trên đời còn chưa làm, còn đang dang dở. Đó là chữ hiếu, thà đầu xanh tiễn đầu bạc còn đỡ đau hơn đầu bạc nhìn đầu xanh ra đi. Đó là một người yêu thương mà còn chưa kịp xây tiếp những nấc thang tình cảm. Đó là tình bằng hữu với những đứa bạn chất như vàng. Tiền bạc, danh vọng ư ? Không còn là vấn đề suy nghĩ nữa. Những cuộc vui bia bọt tăng 2 tăng 3, đi xe say muốn té mà vẫn lì uống, vẫn không chừa. Những mối quan hệ chẳng đi tới đâu, những lúc ngồi cày game, bao tiếng ngồi lướt face… Tất cả đều phù du, đều vô bổ và thấy tiếc thời gian quá đi. Rốt cuộc, 30 phút nhìn thần chết cũng trôi qua. Hú vía, mém bị hù chết. Nếu nhìn lại từ trước đến hiện tại, lúc đang viết những dòng chia sẻ này, có khi cơ hội này chính là khởi nguồn của những giác ngộ của bản thân.

Hành trình giác ngộ thế giới quan bắt đầu…

… To be continued …

Thích cái đoạn bác bị đau tim X_X

Trích dẫn Gửi bởi tranvu0988
    Mỗi một người có một cơ duyên riêng để "Ngộ" thế giới quan của mình

Trích dẫn Gửi bởi tranvu0988
    Cũng thích đoạn đau tim như bạn vậy

.....
    Ngộ hot nhất – Lửa giận

Người xưa có câu “ Giận quá mất khôn”. Từ mất khôn rồi chuyển sang “ cái miệng hại cái thân “, biết bao chuyện không đáng xảy ra lại trở nên bung bét khó coi. Ai cũng biết hậu quả và đã từng ít nhất tìm bác google để hỏi, để học cách cách cãi nhau sao cho tích cực, giữ hòa khí sau khi cãi nhau mà chuyện lại được gỡ rối và giải quyết. Cho dù bạn có nhớ dai đến đâu, nằm lòng đến đâu nhưng mà một khi máu nóng, máu điên nổi lên thì quên phéng hết à, cứ bô ba cho đã miệng, cứ nói cho bao nhiêu ấm ức trong lòng tuôn ra dù ngôn từ đó có sức sát thương đến cỡ nào. Bất kỳ mối quan hệ tình yêu nào cũng ngại phải cãi nhau từ ti ti cho đến nảy lửa. Không có cãi nhau cũng là một cái hay, là yên bình nhưng mà thực ra điều đó rất nguy hiểm cho tính bền vững. Tại mỗi người là một thực thể khác nhau có một môi trường sống, có những mối quan hệ khác nhau, tư tưởng và suy nghĩ khác nhau, quan niệm không giống nhau. Vì thế, khi cả 2 bước vào một mối quan hệ nghiêm túc thì có rất nhiều va vấp, va chạm nảy lửa xảy ra. Người hiền lành thì nhường nhịn cho qua, còn bướng thì gân cổ, gân đầu, gân tay chân hoạt động hết công suất. Trong đó, nhường nhịn chính là ý dở nhất, vì nhường nhịn không giải quyết được mâu thuẫn, và cũng chả phải “nhẫn”. Người nhường nhịn thường phải mang vào mình những khó chịu, ấm ức mà không giải tỏa được. Và cứ thế, ngày này qua ngày khác, từ cuộc cãi nhau này đến cuộc khác, ấm ức càng chất càng đầy và chắc chắn có ngày sẽ bùng nổ như ngọn núi lửa thêu rụi thành phố Pompeil. Nguy hiểm quá nhở !! Đáng tiếc nhất là người mình từng yêu tha thiết lại như đang sống trong địa ngục trần gian. Đến đây, mình tự hỏi: “Nguyên tắc cãi nhau đã đọc đã rõ và phải làm sao TỈNH RỤI trong cuộc khẩu chiến để không đẩy mọi chuyện xa vời so với tầm với ?”. Đó chính là điều khiển được cảm xúc nóng giận. Trong các tố chất, mình thấy điều khiển cái này khó nhất, cứ hễ gặp người có ác cảm là máu nóng nổi lên “ Đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai “, cứ thấy gai là cũng chiến à. Hihi. Và rồi cũng ngộ ra , tại sao phải tránh nhỉ, cứ cãi nhau đi, từ nho nhỏ đến bự bự. Lợi dụng những cuộc cãi nhau nho nhỏ để tự điều chỉnh bản thân dần, từng bước thực hành những nguyên tắc vàng trong cãi nhau. Ngoài ra, từ những cuộc cãi nhau nho nhỏ còn học được chữ nhẫn, hiểu được những điều úy kỵ của nhau. Tích tiểu thành đại, đại Nhẫn dần hình thành trong tính cách mỗi ta. Nếu một lúc nào đó, có xảy ra cãi nhau rất rất rất là lớn thì chúng ta cũng biết cách dừng để đừng đẩy cuộc cãi nhau ra xa tầm với đến mức hận thù chồng chất. Nhất là trong chuyện tình yêu lứa đôi, tình cảm vợ chồng, một trong hai người có được chữ Nhẫn thì sẽ có lợi rất lớn để hóa giải mâu thuẩn. Nhưng mà nhớ chỉ cho người kia thực tập chữ Nhẫn nha, chứ không phải khi nào "Nhẫn" một mình là hay.

..... To be continued ....

Con blackberry bác đăng trên hình em ko rõ là đời bao nhiêu nhưng nhìn có vẻ là hàng chuẩn,hàng thiệt đấy nhỉ

Em cũng giống bác,say dam blackberry ở chỗ rất khó xài,lạ, bảo mật cực cao,nhưng có một điểm ở tất cả các dòng điện thoại mà em thích đó là không bao giờ có ngôn ngữ tiếng Việt trong máy,vì tính em từ nhỏ tới giờ em chỉ thích xài dt bằng tiếng anh thui,ko biet có bác nào trên đây lạ như e hoh nữa. Hihi

Trích dẫn Gửi bởi mjnh tjen
    Con blackberry bác đăng trên hình em ko rõ là đời bao nhiêu nhưng nhìn có vẻ là hàng chuẩn,hàng thiệt đấy nhỉ
    BB9000 mình đang sở hữu không phải là con ở trên hình, nhưng mà 6 năm rồi chưa chết IC lần nào dù qua đêm suốt