Kết quả 1 đến 3 của 3

Không được thì lắp trả bi cũ...???!!!

Nhân tiện đang ngồi cafe, Tèo xin mở một topic để góp ý với các bác ở Dâu Đen. Lỡ không phải chốn góp ý thì thông cảm giùm vì Tèo có tìm nhưng ko biết chỗ nào, đành vào góc cafe vậy.

Chiều nay trên đường về, Tèo ghé qua cửa hàng của Dâu Đen ở Xã Đàn để thay bi cho cái BBB9000. Tèo bước vào và thấy 3 em giai đang ngồi, đều đang cắm cúi vào máy tính. Một em đang set up cho BB mới thì phải. Một em khác thì ngồi đối diện với Tèo nên ko biết đang làm gì. Em còn lại và là em khiến Tèo phải góp ý thì đang ngồi... surfing, vì ngồi trong cùng và ngồi nghiêng nên Tèo thấy được màn hình. Hai em ngồi ngoài liếc nhìn Tèo lạnh như thời tiết ngoài đường rồi lại cắm mặt xuống. Tèo đành lễ phép nói "Em ơi cho anh hỏi. Anh đang cần thay bi cho điện thoại. Ở đây mình có bi không em?". Tèo cũng sấp ngửa 40 rồi nên tự phong làm anh. Chắc các em không khoái, nên một lúc sau em ngồi đối diện hỏi cộc lốc "Máy gì?", mà không buồn nhấc mắt khỏi màn hình. Tèo trình bày cụ thể, và hỏi xem các em có thay luôn giùm không, vẫn lễ phép như thường. Cũng một lúc sau thì có một câu trả lời là "Có" được quăng qua bàn vào Tèo. Tèo lễ phép hỏi giá cả và nhận được câu trả lời cũng sau một quãng dừng với cùng một thái độ. Sau đó thì là "Anh ngồi đây chờ chút". May mà có cái ghế nên Tèo mới đoán được là phải ngồi đâu, và đã có thêm đại từ "Anh" trong câu nói. Tèo đặt túi đặt mông xuống ngồi, để điện thoại lên bàn, rồi một lúc sau đứng dậy đi lòng vòng xem hết các loại máy móc và linh phụ kiện được trưng bày, rồi lại quay trở lại ghế, rồi ra ngoài kiểm tra xe đã khóa chưa và quay vào. Lúc này thì em ngồi nghiêng trong cùng mới dứt ra khỏi màn hình, tháo pin tháo SIM và ôm điện thoại chạy đi, không quên quẳng một câu vào không khí "Anh ngồi ở đây chờ". Tèo muốn xem tháo lắp máy để về còn vọc cái máy đã già này của mình, nên xin phép em ngồi đối diện lên để xem. Lại một câu trả lời ngắn gọn được quăng qua bàn "Tầng 3".

Tèo lên tầng 3, kéo ghế ngồi nhìn. Sợ cậu em hiểu lầm, Tèo bảo "Cho anh học nghề tháo lắp với, để về nghịch cái điện thoại này". Lúc này thì bi đã thay xong, vỏ đang được ráp vào. Vừa ngồi xuống ghế, Tèo đã phải đứng dậy đi theo cậu em xuống nhà.

Xuống nhà, nhận lại điện thoại, lắp SIM lắp pin, máy chạy, nhưng không nhận SIM. Tèo yên lặng tháo pin, lấy SIM lau lại, lắp lại cẩn thận. Máy chạy nhưng vẫn không nhận SIM. Tèo đành phải nhờ sự trợ giúp "Em ơi xem hộ anh với! Máy không nhận SIM". Cậu em trong cùng đã ngồi lại phía trong cùng, dán mắt vào màn hình và trả lời rằng không nhận SIM là tại máy của anh, rằng lúc nãy đã tháo SIM ra rồi mới mang máy đi, rằng nếu không thì lắp trả bi cũ lại - không có đại từ nào luôn, nhưng Tèo đoán là nói với Tèo. Đến đây thì Tèo điên, nhưng vẫn yên lặng vì em trong cùng này đã đứng lên cầm điện thoại để xem. Em nó cầm máy, tháo pin, day lại SIM, rồi lại lắp vào. Máy chạy lên và được đưa lại cho Tèo. Vẫn không nhận SIM. Tèo lại sử dụng quyền trợ giúp thứ 2 "Vẫn không nhận SIM em ạ". Thế là Tèo lại nhận được một loạt những câu nói không đại từ nhân xưng, nội dung thì cũng như trước, rằng là chỉ thay bi thôi chứ chẳng làm làm gì...blah blah... và cũng lắp trả lại bi cũ. Tèo bèn nói với cả mấy cậu em ở đấy rằng bọn em có cái điện thoại nào lên nhanh thì lắp thử lắp cho anh cái SIM này sang xem có phải tại SIM không. Thực sự là Tèo sợ SIM đã dùng rất lâu rồi nên có thể bị hỏng. Lúc này, một cậu đeo kính đứng dậy hỏi "Máy làm sao thế anh?" Cậu này xuống lúc cậu trong cùng vừa mang máy Tèo chạy lên gác để thay bi, và đang nói chuyện rất vui vẻ với một khách vào sau, thử gửi đầy đủ, giải thích tận tình luôn. Tèo lại trình bày sự việc và hỏi nhờ điện thoại để kiểm tra SIM. Sau khi Tèo nói, cậu trong cùng lại với ra rằng cho anh ý mượn máy để kiểm tra SIM, blah blah, và lại không thì lắp bi cũ lại. Tới đây thì Tèo hết nhịn nổi, vì mình đã nói gì đâu mà cậu em này lại có vẻ giãy ra mạnh như thế. Tèo nói với giọng rất bình thường "Tôi mới chỉ nhờ xem tại sao không nhận SIM chứ chưa hề nói gì khác, mà cậu nói cái gì mà lắp trả bi lại?! Cậu nói chuyện trẻ con nó vừa vừa thôi".

Tèo sống ở SG mấy năm và rất thích phong cách phục vụ ở đây. Nhưng mà cậu em này nói giọng miền trong nhưng giãy không khác gì dân Bắc.

Cũng may là cậu em đeo kính đã giúp Tèo, lắp lại SIM, giải thích cặn kẽ vì sao, và bằng giọng rất lịch sự, thưa gửi đầy đủ. Sau đó Tèo mua thêm miếng dán màn hình để về dán, nhưng em đeo kính nói để em dán luôn cho, nếu không được thì còn thay luôn mà miễn phí. Và cậu ý làm thế thật. Một miếng không dán được, cậu ý thay cho miếng khác luôn.

Tèo rất hiền, nhưng hôm nay cũng phải thấy khó chịu vì một người với thái độ vớ vẩn như cậu em kia. Một viên bi giá 80 ngàn, chẳng đáng để làm mất lòng nhau, cũng chẳng đáng để phải sinh ra những cảm xúc tiêu cực vì một số tiền như vậy. Thậm chí một cái điện thoại cũng không đáng để làm mất đi niềm vui của mình. Nhưng ngược lại, chỉ với thái độ ân cần, lịch sự một chút lại đem lại những cảm xúc tích cực mà bao nhiêu lần 80 ngàn cũng không mua nổi.

Cả hai dạng cảm xúc này Tèo được trải nghiệm trong vòng 40 phút của buổi chiều tối ngày hôm nay, nhờ một viên bi giá 80 ngàn đồng.

cả câu chuyện của a e cũng hiểu và thông cảm duy chỉ có điều a nói phân biệt dân bắc vs nam : "Tèo sống ở SG mấy năm và rất thích phong cách phục vụ ở đây. Nhưng mà cậu em này nói giọng miền trong nhưng giãy không khác gì dân Bắc. "

Đên khuya tỉnh lặng - vào thăm diễn đàn - Chút lời chia sẽ - nỗi niền cùng anh.
    Gửi Anh Tèo,
    "Cậu em đeo kính" chính là em. Trước tiên em xin giữ lời xin lỗi chân thành tới anh và cũng như nhiều Anh/Chị/Em khác đã gặp những trường hợp như trên. Đó là những sai lầm không đáng có trong quá trình làm việc mà ai cũng dễ mắc phải , trong một phút chóc đã làm mắc đi hình ảnh đẹp trong anh và mọi người. Mong anh và mọi người thứ lỗi và cũng rất cảm ơn tất cả đã quan tâm , ủng hộ , xây dựng dâu đen ngày càng lớn mạnh. Và một lần nữa em rất xin lỗi & chúc anh luôn gặp được nhiều điều tốt đẹp, may mắn trong năm mới.