Kết quả 1 đến 4 của 4

Làm sao phát triển ứng dụng trên nhiều loại màn hình BlackBerry??

em đang phát triển 1 app trên blackberry, nhưng do loại máy này có rất nhiều loại màn hình mà chương trình của em có giao diện bao kín cả màn hình bằng nền ảnh, như ở trên android có kiểu là xác định vị trí co giãn của ảnh để tùy chỉnh,xoay cũng không vỡ ảnh?

không biết trên bb có hỗ trợ như vậy không, hay muốn phát triển như vậy thì cần phải có kĩ thuật gì?

aric cũng chưa tìm được api nào hỗ trợ layout - stretch cho hình nền của ứng dụng.

aric nghĩ cần phải xây dựng một hàm resize ảnh. tùy kích thước màn hình mà ta có một hình nền.
    còn với các màn hình xoay thì nên resize thành 2 ảnh khác nhau. và khi xoay thì thay thế chúng

đây chỉ là ý kiến của aric. ko biết anh em nào có cách nào hay ko?

cảm ơn bạn aric, resize ý bạn là phóng tỉ lệ cả dài và rộng đúng không? mình cũng thử cách này rồi, nhưng cũng chưa hẳn là tối ưu, ơ trên android có 1 kiểu là mình quy định trên ảnh sẽ chỉ kéo dài từ chỗ này ra, và co 1 khoảng trên điểm ảnh, ko biết có bạn nào có cách hay hơn không nhỉ?:giggle:

một idea nữa của aric cho trường hợp của bondiep.

chia hình background thành nhiều layer riêng biệt. (tức là chia hình background ra nhiều hình. mõi hình chỉ mang một chi tiết của hình gốc)
    và các layer này có một tỉ lệ nào đó so với hình gốc (thí dụ layer i chứa một nhánh hoa và luôn nằm ở 1/3 từ trái qua và 1/2 từ trên xuống so với tỉ lệ hình gốc)

như vậy có thể co giãn từng chi tiết một, hoặc là kích thước hình thay đổi nhưng kích thước các chi tiết không đổi.