Kết quả 1 đến 6 của 6

[Hướng Dẫn] Sử dụng NFC Smart Tags

nfc (near field communications) là công nghệ kết nối không dây phạm vi tầm ngắn, cho phép truyền tải dữ liệu giữa các thiết bị với nhau một cách nhanh chóng. rim cũng đã trang bị công nghệ này trên những chiếc blackberry 7 mới và cho đến nay, sau 2 tháng giới thiệu bold 9900 mình thấy rim chưa có nhiều ứng dụng trên blackberry để hỗ trợ công nghệ này phát triển một cách tốt nhất. hôm nay, mình xin phép viết bài hướng dẫn nho nhỏ về kết nối nfc smart tag để chia sẻ cùng mọi người.

một số điểm cần lưu ý:

những chiếc blackberry 7 đã bán ra thị trường có trang bị công nghệ này là bold 9900/ 9930, curve 9350/9360/9370 và chưa bán ra thì có 9380 và 9790 (nghe đồn là có nfc, không biết thực hư ra sao)

tuy nhiên không phải cứ máy nào trong các những chiếc blackberry kể trên cũng sử dụng được nfc mà điều đó còn phụ vào nhà mạng nữa. để có thể thực hiện thao tác chuyển đổi dữ liệu nfc trên blackberry, 2 thiết bị phải đặt trong khoảng cách 1 inch (tức 2cm rưỡi) đổ lại, đây là một đặc tính của công nghệ nfc. còn một đặc điểm nữa là khi bạn thực hiện giao dịch thanh toán bằng nfc thì máy sẽ yêu cầu bạn nhập mật khẩu hoặc số pin được liên kết với thẻ tín dụng của bạn hoặc ứng dụng thanh toán đó.

bật/tắt nfc trên blackberry:

ngay màn hình chính ta di chuyển vệt sáng đến vùng kết nối mạng (phần phía trên cùng màn hình), nhấp chọn biểu tượng manage connections. để bật kết nối nfc thì ta tick chọn vào ô nfc và bỏ tick nếu muốn tắt kết nối.

nfc smart tags

smart tag được sử dụng trên các poster, tờ rơi, áo thun hay bất cứ một vật nào đó mà ta có thể tích hợp được chip nfc vào. smart tag có thể chứa một số thông tin như: địa chỉ web, coupon, file nhạc, hình ảnh hay chi tiết về chính sản phẩm đó.

trên blackberry, mặc định ứng dụng smart tags sẽ nằm ở trong thư mục applications.

cách tạo một smart tag

1. vào ứng dụng smart tags, bấm phím blackberry, chọn create tag.

2. * để tạo một tùy chọn gồm: gọi điện thoại, gửi tin nhắn hoặc thêm một số điện thoại vào danh bạ, trong ô title bạn gõ gì tùy ý, còn ô url thì ta phải gõ đúng cú pháp tel: số điện thoại cần gửi đến

* để gửi tin nhắn sms, trong ô url ta gõ sms: số điện thoại cần gửi đến

* để tạo một tùy chọn để gửi email hoặc xem thông tin của một người trong danh bạ trong url ta gõ mailto: địa chỉ email

* để tạo một smart tag cho các tùy chọn như: liên kết đến một địa chỉ web, mở một ứng dụng hoặc xem vị trí trên bản đồ, trong url ta gõ http:// địa chỉ trang web hoặc https:// địa chỉ trang web

3. bấm phím blackberry, chọn save.

khi bạn sử dụng nfc để trao đổi dữ liệu thì máy blackberry sẽ tự động lưu các thông tin thời gian, ngày tháng và một số thông tin khác.

các thao tác xem, lưu và xóa một smart tag rất đơn giản và bạn dễ dàng thực hiện không cần mình hướng dẫn đâu.

quy trình thực hiện kết nối nfc smart tag có thể tóm gọn lại như sau, mình đã thực hiện thành công khi kết nối giữa 2 máy blackberry 9930 và 9360.

• đầu tiên hai máy phải bật nfc lên.
    • về nguyên tắc thì sẽ có một máy tạo ra smart tag và một máy đọc smart tag của máy kia tạo ra. cách tạo smart tag mình đã hướng dẫn ở trên, còn máy đọc smart tag thì bạn bấm phím blackberry rồi chọn view, sau đó áp 2 máy lại gần để nó bắt đầu đọc. nếu kết nối thành công thì sẽ có một tiếng tách nhỏ và dữ liệu sẽ được truyền tải. khá đơn giản, không rườm rà như kết nối bluetooth đâu.

• trên máy tạo smart tag ta mở màn hình ứng dụng muốn chia sẻ:

• và trên máy đọc smart tag sẽ tự động xuất hiện 1 pop-up như thế này:

dauden.vn​

thanks bạn hiền

cám ơn bạn. mình dùng 9900 t-mobile không thấy có nfc, bạn có cách nào để mình dùng được không? up rom của roger thì có được không bạn?

nếu nhà mạng chưa hỗ trợ thì cái nfc này dùng làm gì nhỉ. loay hoay với con 9900 mãi

Trích dẫn Gửi bởi mr33acs
    cám ơn bạn. mình dùng 9900 t-mobile không thấy có nfc, bạn có cách nào để mình dùng được không? up rom của roger thì có được không bạn?

Trích dẫn Gửi bởi phamthenho
    nếu nhà mạng chưa hỗ trợ thì cái nfc này dùng làm gì nhỉ. loay hoay với con 9900 mãi
    các máy t-mobile vẫn chưa có thể hỗ trợ nfc cho dù bạn có up bản rom khác> :redcarded:

Trích dẫn Gửi bởi bonconmat
    các máy t-mobile vẫn chưa có thể hỗ trợ nfc cho dù bạn có up bản rom khác> :redcarded:
    với rom leaked 7.1.324 mới nhất, bold 9900 t-mobile đã xuất hiện nfc rồi đấy bạn.