Kết quả 1 đến 9 của 9

Cách tạo bản đồ Offline cho MGmaps lấy dữ liệu từ server Google Maps

blackberry

loạt bài viết chia sẻ về mgmaps đã đi được một nữa, sau 2 bài viết giới thiệu về ứng dụng, lý do vì sao đây là một ứng dụng nên có trên chiếc blackberry của bạn và bộ sưu tập bản đồ offline cho mgmaps. bài viết này hướng dẫn cách tạo bản đồ offline cho mgmaps với dữ liệu được lấy từ server google maps, tùy nhu cầu mà bạn có thể tự tạo cho mình dữ liệu bản đồ theo ý thích và hy vọng bạn sẽ chia sẻ nó cùng mọi người.

tham khảo:
    • [free] mgmaps 1.3x : bản đồ google maps offline hỗ trợ gps, wifi, 3g, bis
    • [free] bộ sưu tập bản đồ offline cho mgmaps
    • [free] cách tạo bản đồ offline cho mgmaps lấy dữ liệu từ server google maps
    • [hướng dẫn] sử dụng tìm địa điểm (search place), tìm lộ trình (get direction)trong mgmaps - ứng dụng google maps offline

cách tạo bản đồ offline cho mgmaps lấy dữ liệu từ server google maps
    bước 1. đầu tiên bạn truy cập vào trang map creation tool for mgmaps
    trang này dùng để download vị trí khu vực chúng ta sẽ chọn làm bản đồ dựa theo google maps.

[img]http://cdn.**********************/attachments/5342d2a8bcb528d489600365080a35af_43283260-1-jpg.15786/[/img]​
    current zoom level: 3 <--- báo cho mình về hệ số zoom hiện tại

zoom level: from... to.... <-- bản đồ mình muốn tạo từ zoom bao nhiêu tới bao nhiêu

level of detail: <--- có 3 mức\
    • fast and rough <--- tạo nhanh nhưng không chi tiết các địa điểm
    • medium speed medium detail <--- nên chọn cách này vì cho tốc độ download trung bình và chi tiết địa danh địa điểm mức trung bình
    • slow and detail <--- mức độ này cực kì chi tiết như rất chậm.
    khuyến cáo nên sử dụng mức 2 vì mình download bản đồ cả khu vực miền bắc việt nam với mức 2 zoom 0-16 mà 2 ngày chưa xong.

và lưu ý là lúc download thì không được ngắt kết nối internet, không thì phải download từ đầu.

type of map: mặc định là google maps rồi

mẹo là bạn nên chọn thành hình đa giác thay vì hình chữ nhật hay hình vuông truyền thống. vì làm vậy chúng ta sẽ tiết kiệm được dữ liệu khi tải về bởi vì ta chọn chính xác vị trí khu vực chúng ta muốn làm bản đồ.

thao tác như sau:
    • trên màn hình bản đồ bạn nhấn chuột vào để tạo 1 điểm mốc.
    • di chuyển điểm mốc bằng cách kéo và thả sang vị trí khác
    • muốn xóa một điểm mốc thì chỉ cần nhấn chuột trái vào điểm mốc đó
    • zoom bản đồ bằng cách cuộn chuột
    • di chuyển bản đồ bằng cách nắm bản đồ và kéo theo phương mong muốn
    cuối cùng nhấn nút generate!

lúc này bạn sẽ có 1 file ví dụ map20120330040138.map bạn lưu về 1 folder trên máy tính và qua bước 2

bước 2 download trình tạo bản đồdựa trên file map20120330040138.map lấy được từ bước 1

hoặc download file .zip

tiến hành download và cài đặt

sau đó mở chương trình gmapmaker lên

tại cửa số chương trình nhấn go.

sau đó trỏ đến file map20120330040138.map đã download ở bước 1

lúc này chương trình sẽ tiến hành download về toàn bộ dữ liệu maps mà bạn chọn và lưu vào đường dẫn

ví dụ c:\program files\gmapmaker\mgmapscache ở bên trên, khi download xong bản copy vào thẻ nhớ là xong

lưu ý là mục max parallel download bạn nên chọn từ 2-3 thôi nhé, không là google sẽ ban ip của bạn trong 2-3 ngày hoặc làm chậm đường truyền đấy.

ngoài ra cảm ơn bác dieutuan đã góp ý:

bổ sung 1 chút là: set config cho gmapmaker là hash size = 1, tiles per file = 64 (buộc phải làm, để việc copy, paste và del dễ dàng) :>khi đó map tạo ra từ ít file hơn (mỗi file có dung lượng lớn hơn) chứ không thành mấy nghìn file 1-2kb thì copy, paste, del cực kì mệt dù tổng dung lượng map vẫn the same (mình ghét và ko dùng trekbuddy chính là ở cái map của nó)
    và nếu có điều kiện bạn up lên host để chia sẻ với anh em khác nhé hoặc tại topic này.
    [free] bộ sưu tập bản đồ offline cho mgmaps

hay....

bác ơi cho e hỏi,tại sao e cài được mgmap rồi,nhưng khi khởi động lại máy thì mất luôn mgmap,vào trong applications cũng không có luôn??? e dùng 9630

cái này do trong máy bạn có cài googlemap, bạn tham khảo đoạn bài viết này nhé,

lưu ý quan trọng phải đọc nếu không muốn bực mình.
    nếu bạn không làm theo bước này thì bạn sẽ phải cài lại mgmaps mỗi khi reset bb.

bởi vì google map ghen tỵ và sẽ xóa bất kì ứng dụng nào dám sử dụng dữ liệu của google maps. chính vì vậy bản phải hạn chế lại permission của google maps bằng cách vào option, application managerment, google maps, edit permission, chọn interactions, bạn chọn nút chùm dâu để expand tùy chọn này, rồi kéo xuống dòng application management chọn deny

đã tạo được map tp hcm zoom 17, thanks!

của em nó ra mấy cái file *mgm thui ak!! vậy muốn xài thì làm sao để cài nó vô mmap! (em đã chép vô thẻ nhớ rùi)

mới tải đc bản đồ toàn tphcm, zoom 21, slow and detail mất 5 ngày
    1.5g, ai lấy ko up cho :d

chép lâu kinh khủng khiếp @@, có ai có cách nào chép nhanh hơn vào thẻ nhớ ko ạ, 3m mà copy mất 40p ((

hay quá. nhưng phức tạp thật bác ạ