Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 44

Tổng hợp cách phân biệt BB from US vs BB from CHINA

hiện nay trên thị trường xuất hiện rất rất nhiều loại bb mà so với hàng chính hãng có thể rẻ hơn ít nhất 1 nửa . nguyên do là do đâu . tôi xin trình bày các kinh nghiệm của những người sành bb lâu năm để những ae mới chơi hiểu rõ hơn và trở thành người tiêu dùng thông thái .

1. quan niệm của bob , 1 tg chuyên ship bb từ usa về , uy tín đã được khẳng định
    không bán hàng china, dolly, và nhất là không có khái niệm "main zin nguyên bản còn đẹp, vỏ zin" nha
    tại sao lại nói vậy

main zin là sao: là main ko đục lỗ ư, cái đó giờ chắc chắn 99% thị trường, máy em bb china ko có em nào đục lỗ đâu
    cái thời bb đục lỗ đã qua, bây giờ là thời đại của bb main zin vỏ zin giá rẻ. nhưng ko có ai chú thích là hàng đó là hàng usa hay qua tay china hay chưa hết.
    vỏ zin là gì: là vỏ do chính hàng phân phôi, là do rim sx nhưng rim ko hề sx vỏ cho bb, nên trên thị trường ko có cái gọi là vỏ zin
    đó cũng là lí do tại sao bob có bán phụ kiện như sạc, cáp, pin, bao da, mà ko bao giờ bán vỏ

chốt lại: nếu như 1 con máy đó đã qua china "thăm viếng" rồi về vn làm sao có cái gọi là vỏ zin được. các con máy do china nhập là gì, là những con máy hư, hàng sell as is for part của nước ngoài, ko bán được nên ship qua china để được sửa lại , cũng như tút lại tình trạng bên ngoài rồi mới bán ra.
    một máy đã được qua china rồi, mọi người có nghĩ em nó còn zin, ko qua tác động nào ko

các vị trí lỗ đục trên main :
    các dòng máy blackberry 81xx hay còn gọi là blackberry pearl (gồm blackberry 8100blackberry 8110blackberry 8120 ) và dòng blackberry 83xx hay còn gọi là blackberry curve ( blackberry 8300 ; blackberry 8310 ; blackberry 8320 ) thường bị đục lỗ ngay phím space

còn dòng máy blackberry 87xx gồm blackberry 8700blackberry 8707 và dòng máy blackberry 88xx gồm blackberry 8800backberry 8820 và blackberry 8830 thì có lỗ đục ngang thân máy

blackberry hiện nay về việt nam được giới buôn bb chia làm 4 loại:
    1:hàng xịn nguyên bản nguyên code unlock (code unlock này là code do hãng phân phối như o2,vodafone,tmobile .... khóa mã dạng băng tần để khách hàng không thể lắp sim mạng khác vào dùng ... cũng tương tự như viettel đang có dịch vụ sumo sim) hàng này được bán giá khá cao do nguồn nhập về chủ yếu xách tay và chất lượng hàng cũng phải nói là tuyệt đối bền.

2:hàng xịn nguyên bản đã unlock (hàng này rẻ hơn hàng nguyên code khoảng 200 do đã có người mở code)mua được hàng này thì khách hàng cũng an tâm về chất lượng luôn vì chả khác hàng trên gì ngoài việc đã được nhập code ....

3.hàng unlock cứng có gốc là loại hàng xịn,do các tay buôn bb ko mua được code unlock(thời gian đầu,rất gian nan để có thể mua được code unlock cho blackberry) nên phải gửi sang nhờ bác tàu khựa thay thế flash có băng tần châu á để dùng ...flash này do hongkong làm nên việc kém chất lượng cũng như tuổi thọ chỉ được 2-3 tháng là phải thay con flash khác = việc mang đi sửa tiếp tốn kém(300-500k/lần thay) ....và hàng này còn có 1 đặc biệt là 10 con cùng thay flash thì 10 con giống số imei vì flash nhân bản vô tính và tem imei hoàn toàn bị in lại ...:>(hiện nay đã phá được code bằng phần mềm mfi nên ko còn loại này) mà phát sinh loại dưới đây,mình xin bổ sung thêm...

*hàng code đểu hàng có code nhưng chưa kịp bị khoan main đã được bác trung quốc mua lại về thay chip flash kém chât lượng sau đó dùng phần mềm để tạo code và làm y hệt như hàng code xịn nhằm tăng giá bán lên và qua mặt khách hàng máy 83208820 loại này thường bán với giá 3 triệu đến hơn 4 triệu . song khi kĩ thuật tháo main ra thì toàn dây đồng với lỗ thủng làm anh em rất bức xúc,cũng vì lẽ đó anh em mua loại này thông thường khó phát hiện song muốn biết cách phân biệt hơn nữa thì chỉ có tháo main kiểm tra,minh đã chụp chi tiết mục đích để anh em biết hàng nào là hàng main xịn máy zin
    4.hàng loại kém nhất là loại hàng nhà sản xất rim đục lỗ ở main để đánh dấu main bị lỗi và hủy thì lại được tuồn về trung quốc mông má thêm vỏ mới và bán chủ yếu cho
    vietnam và lao...nó cũng chính là mặt hàng đang được bày bán rộng rãi ở các cửa hàng hiện nay do giá thành nhập về quá rẻ + lãi suất quá lớn 1-2 triệu tiền lãi 1 con máy nếu áp dụng giá bán hiện thời ...

- hàng thật khi được mua ở các nước thường có hóa đơn mua bán để chứng thực, khi về đến việt nam thì sẽ có giấy tờ hải quan. yếu tố này là đảm bảo nhất.
    - hàng thật cầm chắc chắc, đầm tay, không bị ọp ẹp, mầu sắc vỏ mịn và các khe vỏ đều không bị giơ, vênh…
    - biểu tượng logo của hãng và tem dán ime nhìn rõ nét không bị lem nhem, các khía vạch nắp pin nhẵn, thẳng, không bị nham nhở.
    - hàng thật mới mua về sẽ chưa mở khóa (unlock), hay còn gọi là chưa nhập mã số (code), những code này có độ dài mã số tùy từng hãng. ví dụ: t-mobile mỹ và at&t là 16 số; vodafone của anh là 8 số…, với số lần cho phép nhập mã số mở khóa là 10 lần.
    - bên trong máy, bạn hãy vào tính năng options, chọn cerficates nếu là hàng “nhái” thì chỉ load được trên 50% là máy sẽ bị treo.
    - bấm tổ hợp phím: alt + cap +h, máy sẽ hiện ra một loạt thông số, trong đó mã pin là quan trọng nhất vì nó quyết định máy có nguyên bản hay không, nếu máy hiện lên một loạt chữ f thì đó là máy đã bị làm lại.

điều đáng lưu ý ở đây là khi mua máy và test máy mọi thứ đều bình thường nên hầu như ko có khả năng có thể nhìn mặt ngoài mà có thể nhận biết được. nó chỉ xuất hiện lỗi khi up rom. mọi bản rom up vào đều ko nhận (kể cả bản mới hơn và cũ hơn)

cách nhận biết:
    dòng 8100 kém chất lượng này có số ime đẹp long lanh 001234560(mấy số đầu mình ko nhớ - mấy ông chơi sim là thích số ime này lắm đấy ) mã pin là ffffff (nếu đi mua máy mà có gặp dòng 8100 nào có số ime và mã pin như trên thì tránh xa nhé ) vendor id là -1 (trên thực tế đây là phiên bản thử nhiệm của nhiều thị trường trước khi đưa bb vào bán trong một thị trường những máy này được đưa vào test mạng đó trước và nó có số vendor id là -1) (có thể có những số ime khác nếu trong quá trình làm việc mà gặp mình sẽ up lên cho anh em dễ nhận biết)

xem vendor id của máy mình ở đây http://www.tinhte.vn/forum/showthread.php?t=39008

cách khắc phục:
    nếu đã thử up rom lên rồi và xuất hiện tình trạng ko nhận bản rom đó và ko vào được thì đừng vội buồn . hãy thử cố nhớ lại bản rom cũ nó đã dùng và kiếm đúng bản rom đó up lại là xong (nhưng thường thì bản rom đi theo máy đó có nhiều lỗi như ko cài được theme, calorpearl thường ko dùng được, và nhiều bất cập khác)

còn đối với những chú cừu dolly cao cấp hơn cụ thể là dòng 8100 đang có số ime đuôi là 3344481 thì các bạn ko phải lo vì mình đã thử up lên bình thường ko có hiện tượng gì khác biệt

nguyên nhân gây ra hiện tượng trên: mình đã thử mở máy ra kiểm tra nhưng main vẫn đẹp và ko hề có vết khò hàn gì ở main cả. có thể do flash và cpu của máy chỉ nhận bản rom đã mặc định sẵn trong máy nên mọi bản rom khác up vào chỉ là vô vọng
    "bb bán tại việt nam toàn là hàng dựng ! ". xin thưa rằng câu này hoàn toàn ko chính xác.

thứ nhất: hàng dựng là gì?

"hàng dựng có nghĩa là hàng main bị làm nhái bằng linh kiện rẻ tiền", định nghĩa này là dựa trên những máy nokia bị làm nhái main mà có; về chuyện này thì đảm bảo với anh em rằng cho đến thời điểm này bb chưa bị làm nhái main!

thứ hai: vậy hàng mà mọi người vẫn hay gọi là dựng thực chất là hàng gì?

mỗi người có một quan niệm về hàng dựng khác nhau :
    - có người nghĩ hàng thay vỏ là hàng dựng,
    - có người nghĩ hàng dolly là hàng dựng,
    - lại có người hàng khoan main là hàng dựng.

nhưng hàng dựng là loại hàng mà mình đã nêu rõ ở trên.

mình sẽ ko trả lời thằng câu hỏi này mà đưa ra một bảng phân loại nhỏ, anh em xem và tự tìm ra câu trả lời cho mình nhé:

blackberry hiện nay về việt nam được chia làm 5 loại:

1 - hàng chất lượng cao, zin tất tần tật, máy đẹp (98-100%) (có thể có hay ko có hộp trùng imei do điều kiện vận chuyển ko tốt ) , có thể chưa unlock kèm code hoặc đã unlock

2 - hàng main zin bị thay vỏ, thay phụ kiện, bán ở những nước đang phát triển, ko yêu cầu cao lắm. loại hàng này chất lượng máy vẫn rất tốt, series máy đại diện cho loại hàng này ở việt nam là 8700. có thể chưa unlock kèm code hoặc đã unlock (thường loại chất lượng thì hay kèm code )

3 - hàng unlock phần cứng hay còn gọi là hàng dolly : là loại hàng mà imei và pin trùng nhau hàng loạt ( nhân bản vô tính – cừu dolly ) , đóng lại flash hoặc nhân bản thông tin và dữ liệu của máy đã unlock để bẻ khóa .

hàng này hiện nay đã tuyệt chủng , do bb đã được unlock bằng phần mềm !

4 - hàng đã qua sử dụng, đã hư hỏng, đã sữa chữa lại và trở về lưu thông trên thị trường (câu dây, sửa linh tinh rồi nhưng main ko thủng lỗ nhé

đại diện cho hàng này là các loại 8700 , 8100 giá rẻ

5 - hàng lỗi, được nhà sản xuất khoan main để hủy nhưng vì lý do gì đó lại tuồn ra ngoài thị trường, các anh trung quốc lấy về sửa chữa lại. hàng khoan main và câu dây mình ko gọi là hàng dolly , nhưng nhiều khi do thói quen hoặc lấp liếm , người bán vẫn gọi là dolly …! thường đã được unlock và tất nhiên ko có code unlock .

đại diện cho hàng này là các dòng 88xx, 83xx , 8700 và 8100 dạo này cũng đã xuất hiện hàng khoan main !

cách phân biệt :

điều cơ bản đầu tiên :

làm cách nào để chọn mua được một em bb ưng ý?!

để chọn mua một em bb ưng ý thì đầu tiên em muốn các bác hiểu điều này trước đã ạ:
    "mua giá thấp chưa hẳn đã là mua rẻ mà mua giá cao chưa hẳn đã là mua mắc
    tại sao ? vấn đề là khi mạng internet ngày càng phổ biến, cộng đồng cư dân mạng càng ngày càng mua hàng theo xu hướng tìm nơi giá rẻ nhất, bảo hành lâu nhất mà mua. lợi dụng điều này nhiều người bán hàng kém chất lượng trên mạng đưa ra thật nhiều hứa hẹn về hậu mãi và bảo hành để lừa gạt khách hàng. vì vậy điều kiện tiên quyết để mua hàng ưng ý là ko ham quá rẻ, và bảo hành quá lâu !
    điều này ko chỉ liên quan đến chuyện mua bb mà là mua bất cứ món hàng nào.

tiếp theo, mình xin tiếp 1 câu mà bất kì ai cũng biết :

"đã là hàng điện tử thì cái nào cũng có xác suất hỏng”

đương nhiên chuyện xác suất chỉ là tương đối, nếu bạn ko có nhiều tiền nhưng muốn mua một chiếc bb có đầy đủ tính năng mà bạn mong muốn thì bạn vẫn có thể chọn một cái máy main khoan lỗ, để mua được một cái máy mà main bị khoan lỗ nhưng vẫn xài ngon thì bạn phải trang bị cho mình một kiến thức nhất định về bb, test thật kĩ khi mua hàng

điều cuối cùng để mua một em bb ưng ý theo mình là bạn nên chọn nơi uy tín mà mua, như vậy trong trường hợp máy gặp sự cố ko may thì bạn còn được bảo hành đàng hoàng. chú ý né tránh những nơi bảo hành quá lâu, tặng quà quá nhiều, hứa hẹn quá hấp dẫn, kinh nghiệm cho thấy những nơi như vậy thường ko đáng tin. nếu có thời gian nên tìm hiểu thêm thông tin về dòng máy mình định mua và nơi mình chọn mặt gửi vàng, điều đó theo mình nghĩ là ko khó đối với cư dân mạng chúng ta!

loại 3 : hàng unlock cứng hiện nay đã tuyệt chủng rồi vì vậy loại hàng thứ 3 bạn có` thể ko cần quan tâm đến nữa.

loại 5 : dễ nhận ra quá rồi, main thủng một lỗ như thế mà ko nhìn ra thì mình cũng chịu, ko biết chỉ bạn cách nào để phân biệt nữa!

loại 4 : để nhận ra bạn cũng cần phải mở máy ra mới biết được, máy sửa chữa là máy đã đóng lại flash, cpu, track wheel,... bạn xem kĩ các chi tiết xem có nhựa thông dính lung tung trên board ko, xem những tiếp xúc có dấu hàn chì lem nhem ko, nếu nhìn thấy dây câu lung tung thì càng dễ biết chiếc máy bạn đang xem là hàng loại 4.

loại 2 : thường gặp nhất là 8700, máy thường được sơn lại, nắp sau thường ko phải là nắp zin. kế đến là dòng 83xx, 83xx đã thay vỏ thường bị bám bụi màn hình khá dễ nhận ra, lý do là 83xx vỏ zin thì khoảng không giữa màn hình và vỏ được dán kín bằng một lớp keo xốp, lớp keo này vừa có tác dụng chống bụi cho màn hình vừa giữ chặt mặt trước máy giúp máy cứng cáp hơn so với máy đã thay vỏ. vỏ linh kiện của 88xx là vỏ linh kiện đẹp nhất so với các loại vỏ linh kiện khác. 88xx thay vỏ thường ko có in logo nhà phân phối ở phía dưới bàn phím, ngoài ra 8830 vỏ zin có chữ cdma by qualcom ở nắp sau, vỏ linh kiện ko có; 8800 đã thay vỏ thường hay có chữ world edition trên mặt trước trong khi đặc điểm này là của 8830; 8820 vỏ zin có chữ wifi ở mặt sau, 8820 đã thay vỏ thì ko có.

loại 1
    : có các đặc điểm sau: đẹp, chắc chắn, logo nhà phân phối in sắc nét, tem imei lem nhem nhưng mực in tốt ko bị phai ,màu sơn có nhũ bóng, ...các loại khác sơn ko thật ,màu sơn lệch từ phím,mặt kính,nắp lưng và quan trọng nhất là đôi khi trong ruột máy có mỡ và vết khò nóng vào lồng dưới tem imei ....

riêng về hàng bb 8320 – 8310
    ngoài mấy bước check cơ bản như pin+imei, nghe gọi, kiểm tra wifi hay gps, kiểm tra độ nhạy của phím, độ kín khít của vỏ, nhận usb, up rom 4.5 thì mình thấy có đặc điểm sau:

1/ vỏ + phím chất lượng cao ( ko phải zin )

2/ tháo lắp pin sau máy thấy có tấm đệm mút đán hồi rất tôt ở cả thân máy và nắp pin.máy có vỏ chất lượng kém sẽ ko có lớp mút này hoặc độ đàn hồi rất kém ấn vào chờ mãi mới phồng lên.
    3/ có anten ngầm đc phủ màu đen ngay mặt sau máy nhìn là thấy ngay.hàng dolly làm kỹ cũng có thể có.
    4/ độ sáng của màn hình khi tắt chế độ tự động điều chỉnh ánh sáng và tăng độ sáng lên mức 100% theo ý kiến chủ quan của mình luôn sáng hơn màn tàu làm lại.
    5/ nhìn vào mạch sau khi tháo pin sau máy sẽ thấy lớp vỏ kim loại bo lấy mạch và có lớp keo mầu nâu quanh mép lớp vỏ kim loại này. máy đã tháo main sửa phần cứng thì rất có thể ko có lớp keo này và xỉn màu ....do bị khò bung nắp để đóng lại flash …..
    6/tất nhiên nếu có điều kiện kiểm tra main thì khỏi phải bàn nhìn là biết máy có ngon hay ko ngay, hay ít nhất cũng khẳng định đc main còn nguyên bản

7/về code unlock
    t-mobile us, att: code unlock đều có 16 con con số cho dòng bb
    - dòng htc, t-mobile wing, dash, shadow chỉ có 8 con con số
    - rogers/fido, t-mobile uk: 8 con số
    - vodafone uk: 16 con số
    ............

8/tiếp đến mình ấn tổ hợp phím : atl + cap + h
    bộ nhớ tiêu chuẩn :
    file total : 64mb
    file free: 42mb

những máy hàng giá rẻ thì tường là
    file total : 52-54mb
    --> ko up room được do bộ nhớ còn quá ít

- dòng 88xx , 81xx , 87xx : tương tự nhưng ko có b 2+3+4
    quan trọng nhất là b9 , nếu ko đủ ram thì ko up room dc, mà bb ko up room dc thì…chán chết

- dòng 72xx , 6230, 6710… thường là main tốt nhưng đôi khi có những lỗi nhẹ …
    khác biệt ở chỗ vỏ zin hay sơn lại , pin zin + sạc có zin ko ( sạc xịn cũng ok) – miễn ko phải sạc lô
    sạc xịn : tháo lắp chỗ chấu sạc được và khá chắc chắn

- các dòng cao cấp như 9000 bold , 8900, 95xx thì chưa có hàng khoan main ( có chắc động trời )

--> cách tốt nhất khi mua bb là kiu chủ cửa hàng bung main ra cho coi , main đẹp ko sửa chữa ,ko nhựa thông , ko câu dây, ko khoan main thì lấy , khỏi cần bh

-thứ nhất : hàng bb tq giờ về việt nam không thiếu hàng chưa unlock .cái này bác nào nhập hàng từ tq về chắc rõ hơn ai hết .còn máy muốn chưa unlock thì cũng rất đơn giản là kiếm 1 em chưa unlock .nhân bản rom của nó lên là ok.cái này em nói là có cơ sở trước đây chơi moto e2 chỉ vì up 1 bản rom mà máy bị lock code của 1 nhà cung cấp nước ngoài nên phải mua code

còn hàng từ tq nó unlock sẵn cho bác để dễ bán thoai .bác thử nghĩ xem nếu 100% bb về vn chưa unlock mà bắt khách mua phải tự unlock thì ở việt nam số người chơi bb liệu có nhiều vậy không .bác làm kinh doanh phải biết những khó khăn nhỏ nhặt như vậy sẽ làm thiệt hại không nhỏ về doanh số bán ra

-thứ hai : imei các máy bị nhân bản chẳng qua là do chạy lại phần mềm để unlock .vì yêu cầu là giá thành rẻ nên việc mua code với máy bb sẽ làm tăng giá thành lên rất nhiều .do đó 1 giải pháp là nhân bản rom của 1 chú lên nhiều máy (máy này đã có code unlock) nên việc unlock với các máy này giờ chỉ đơn giản là nhập code đã có kia vào

-thứ ba bác bảo bb là hàng main tq sản xuất hoàn toàn thì em nghĩ là sai hoàn toàn và không khả thi.bới vì thị trường của những máy này ko lớn .máy sản xuất ra bán với số lượng nhỏ thì làm sao lãi được bởi khấu hao thiết bị lớn nhất là khi rim ko có nhà máy sản xuất ở trung quốc.trong khi rim sản xuất cùng một loại máy nhưng số lượng bán ra trên toàn thế giới mà giá cả vẫn còn khá cao

-thứ tư là theo nguồn em được biết thì tq có ngành công nghiệp nhập rác công nghiệp tái chế .các bo mạch , thiết bị điện tử được nhập về tq dưới dạng rác nên giá rất rẻ .dân tq áp dụng cách này để nhập một số hàng mới về (tránh bị đánh thuế ) bằng cách tháo tung các thiết bị điện tử ra .main , màn hình , vỏ ... đi theo các đường khác nhau ( nên máy đời cổ rất dễ ko trùng imei vì giá rẻ người ta chả thèm in lại cái tem imei khác làm gì ) .cách này thì các bác thương gia nha ta cũng áp dụng để nhập bb về việt nam

-thứ năm là chuyện nhập hàng từ tq ko phải bắt đầu từ bb .bác nào chơi sl45 chắc là biết rõ nhất roài .đa số main là được sửa lại nên giá thành mới rẻ thế ( main nhập về là rác nên chả mất xiền mua ) .

kính thưa toàn thể a e tinhte. ngày hôm nay sau 1 time dài đầu ấp tay gối với bb, tới hôm nay mình mới mạnh dạn chia sẻ với a e những điều mà mình biết về bb hiện tại, và quyết định post lên đây cho a chị e cùng biết.

đợt vừa rồi mình có đi china ngao du chơi. mình quyết tâm tìm hiểu về bb ở đất nước pro này. và đc biết như sau:

+ ở đây họ nhập main bb rác theo cân từ us
    + vỏ thì khỏi phải bàn rồi

có vô vàn những cái main kiểu như thế này đc làm lại

sau khi nhập xong, họ rửa sạch sẽ, dồn linh kiện sống lại 1 main -> test ok là xong 1 con. con nào mà chết flash thì thay 1 con flash mới có sẵn đầy nhan nhản ở china vào. họ dùng 1 mạch nạp, chép hết data từ flash sống có trong main rác sang con mới. vậy là đc 1 con flash copy y chang rồi đóng vào thế là đc 1 con máy mới với imei và pin trùng với con flash kia.
    tới đây thì mọi người cũng đã hiểu đc vì sao lại trùng pin và trùng imei rồi nhé.

riêng nói về phần hộp máy thì họ làm hộp theo 1 style chung mà a c e đã biết. hoặc họ mua luôn hộp bên us về. cái hộp giấy đó thật ra cũng chẳng nói lên đc điều j.

về code unlock thì rất hay. phải nói là china có 1 nền công nghiệp điện tử rất cao và tay nghề, trình độ rất giỏi. code mà mọi người vẫn gọi là code unlock thì có j đâu. chỉ là 1 chuỗi mã số đc nhúng sẵn vào flash để mở máy chứ ko phải là mở mạng. mạng thì nó vẫn là gsm bt như bao đt khác rồi đâu có bị trói buộc trong 1 band tần số của các nhà cung cấp dịch vụ mạng ở us hay các nước khác nữa. cái code đó cũng đc làm rất kỹ lưỡng. cũng có 16 số nhưng đối với mạng của at&t hay tmobile. cái hay là có lẽ họ cũng ko nghĩ tới là mạng khác như:
    - t-mobile us, att: code unlock đều có 16 con con số cho dòng bb
    - dòng htc, t-mobile wing, dash, shadow chỉ có 8 con con số
    - rogers/fido, t-mobile uk: 8 con số
    - vodafone uk: 16 con số
    hay các mạng khác nữa hoặc họ cũng biết but chỉ cần code mở là mọi người cũng ko để ý tới và tin là hàng zin nguyên bản. những cái code đó thì thường chỉ dùng cho đc máy đó thôi và đc đi kèm sẵn. nếu mình đi mua code khác thì thường là code not found bởi làm j có code cho imei đó mà mua. but có con thì do là flash trên main mua bên kia về nó vẫn sống thì vẫn đc. đây gọi là hàng china xịn

cái đó là mua bên china. china cụ thể là thẩm quyến còn sell buôn rất hay và tránh đc thuế má nữa. đó là bán rời main với vỏ ra. người mình sang mua hoặc nó chuyển sang bằng cách riêng của nó. rồi mình tự dựng lên 1 con máy mới long lanh chạy phè phè.

một cửa hàng ở china với những tem imei - pin dán la liệt khắp nơi

về giá của máy thì bán kiểu j cũng đc hết (rẻ mà) vì thế mà 3tr 6 1 em cuver 8320 người bán vẫn lời kha khá (cái này tế nhị lắm tớ ko nói đâu )
    về chất lượng thì ko dám mạnh mồm. ai mà chẳng biết nó là cái j đấy
    ở hn nói chung thì từ huyenmobile hay quangmobile hay nhiều nhiều cửa hàng bb khác thì 8320 đc bán là 4tr5 - 5tr - 6tr ồ hay 1 cái giá rất chi là.... con nào mà đc nhúng cái code để mở máy thì sell còn đc giá hơn và dễ hơn

vâng thưa a c e tinhte nói chung. đó là những j mà mình đc chứng kiến tại china. ko đc chụp ảnh nên mình ko có ảnh để post. ngoài bb ra thì ppc hay nokia, ss china ăn cắp đc công nghệ nên họ làm từ a - z luôn. vn mình nhập về qua 1 cty rồi đc chế độ bảo hành từ cty đó. hơn nữa còn có dịch vụ là làm tem giả. tem fpt nilong 1000vnd 1 cái. mua nhiều thì là 800d. tem giấy thì chỉ có 500d. tem thì có 1 chú người china khoác balo sang vietnam rao tận nơi. hàng chục tờ kích thước bằng tờ a4 với các loại tem khác nhau. từ fpt - petro - viettel... có đủ cả. hơn nữa china bảo hành cũng rất hay. máy có bị sao chỉ cần gửi trả lại nó và nó gửi cho cái máy mới khác. nó về lại fix và lại xuất ra. đơn giản chưa.

hiện nay thì lại còn pro hơn. đó là có máy chuyên dụng để change pin code. cái này đã có ở vn. cụ thể là có ở hn. mọi người cứ nghĩ là máy trùng pin thì là hàng clone, hàng dolly. bây h đem con trùng pin đó đi change pin code đi thì lại thành ko trùng nữa ngạc nhiên chưa. cái pin code đó khi change thích gõ số j thì gõ chi phí là 300k cho 1 lần change. tha hồ mà dùng jive talk reg bằng cc nhá có bị lock pin thì change pin code đi là lại ok đặc biệt là ko cần mở máy mới ác liệt chứ cái này cũng có thể đặt cho máy 1 dãy số để unlock cũng đc đó các bác muốn biết địa chỉ cụ thể ko theo nguốn tin mà em biết thì địa chỉ ở 385 hoàng quốc việt - quận cầu giấy - hà nội. các bác nào rỗi kiểm chứng giúp e địa chỉ này nhé.

một chương trình để thay đổi thông số máy. change pin - imei thoải mái

làm sao để chọn được 1 chú bb vừa ý?câu hỏi đó có lẽ quá dễ dàng đối với các anh em đã xài qua bb, nhưng lại quá khó khăn với các anh em chưa bao giờ xài qua em nó, và đang muốn mua 1 em xài thử. những anh em như vậy đang đứng trươc 1 khó khăn bởi bb có quá nhiều loại. nhiều logo của nhà cung cấp mạng như att/cingular, tmobile, 02, orange, vodafone, rogers. rồi lại quá nhiều mặt hàng: nào là hàng refurbished, hàng unlock bằng code, unlock bằng soft, unlock bằng phần cứng, rồi lại có hàng dựng, hàng china. giá thì cũng muôn hình vạn trạng. ví dụ như lấy con blackberry 8100 làm 1 ví dụ: giá thì có nơi bán 2tr, 2tr2, rồi thì 2tr8, rồi thì lại có cái giá trên trời 5tr6. thế thì đâu là sự khác biệt, và làm thế nào để chọn 1 con máy ưng ý để sau mua ko có hối hận.

do chưa bao giờ có cơ hội nhìn qua 1 con máy của hàng châu âu, hay châu a, hoặc hàng canda. cho nên bài viết này mình chỉ so sánh hàng bb của us và bb china (giả nhái y chang us). bài viết ko bàn cãi đến vấn đề chất lượng của mỗi loại hàng. bài viết chỉ mang tính cách để cho mọi người có thể phân biệt. và nếu có ý kiến, thì mọi người cùng nhau chia sẻ để tạo nên 1 bài viết hoàn chỉnh.

dưới đây mình lấy ví dụ để so sánh là blackberry 8100.

1. ngọai trừ 1 cách căn bản mà hầu như ai cũng biết, là mua hàng bb xịn thì phải có cái code unlock kèm theo để nhập code giải mạng khi muôn xài ở vn.

2. nhưng như thế cũng hơi khó khăn. bởi lẽ nhiều mặt hàng bb được người bán bảo là hàng này nhập về số lượng lớn, nên cần được unlocked để cho dễ bán, hay là đã nhập code đẻ trước khi bán để test xem máy có vấn đề gì ko rồi bán, muôn hình muôn kiểu, ko biết phải nói sao về vấn đề này. tuy nhiên, nêu mua hàng brand new, full box, mọi người có thể nhìn qua cái hộp máy để phân bịệt. dưới đây là hình chụp của 1 số hộp máy của các loại hàng khác nhau:

hàng bb8100 của tmobile:

hàng bb8100 của att/cingular:

hàng refurbished của att/cingular, có đến 2 loại hộp. chỉ khác nhau cái hộp, nhưng mà đều là hàng refurbished của cingular/att.

hàng china. loại hộp mà mọi người hay thấy:

nhìn chung phụ kiên của bb nhập từ us và china nhìn nó rất giống nhau. thế nhưng, đặt trường hợp 1 con máy là brand new và ko có box thì lam sao để so sanh. các bạn có thể so sanh qua: sách dĩa của nó.
    đây là hình sách dĩa của 1 em tmobile của us.

5. chúng ta có thể phân biệt bb us và bb nhái của us thông qua hộp sạc và sạc kèm theo của máy.
    chú ý: hàng xin(us): khoanh đỏ, hàng china: khoanh vàng

hộp máy hàng xịn gồm có 2 dãy barcode, trong khi đó china chỉ có 1 dãy mà thôi. cách phân biệt bằng barcode này ko sure 100%, nếu check 1 số máy hàng refurbished của us, cái hộp cũng chỉ có 1 dãy barcode thôi.

sạc zin(us), do ổ cắm điện của us toàn là ổ cắm 2 chấu dẹp. nên sạc kèm theo toàn là loại sạc như vậy, ko có adapter kèm theo. tuy nhiên nếu hàng bb có logo att và tmobile của mĩ sẽ ko kèm theo sạc của chuẩn châu âu.

6. trọng lượng của máy:
    nếu có cơ hội cầm 2 con máy thì mọi người sẽ cảm nhận được.

bb hàng xin, cầm nặng hơn, chắc tay hơn.
    bb hàng china, cầm nhẹ hơn, và có cảm giác trong thân máy trống rỗng như thiếu 1 cái gì ấy, ko được chắc tay.

mọi người đừng nghĩ giá rẻ + bao mở main kiểm tra đã là tốt đâu nhé – sau đây là sự thực về main dựng khá chi tiết của china anh hùng

bài viết chỉ mang tính tham khảo sẽ sửa lại nếu có sai sót

hình ảnh chụp toàn cảnh main dựng: ko đục lỗ cũng ko câu dây​

đi chi tiết vào phần xi đỏ - giờ xi đỏ china cũng bơm vào cho giống thật rồi

phần lồng bị tháo ra nhìn tinh là biết – xi đỏ bơm ko đều, ko tròn cục – lồng đậy vào bóng và sáng hơn (vì lồng đã được thay mới)​

trong khi đó main xịn – xi đỏ tròn và ko có vết bung lồng – phần lồng ko sáng bóng như main dựng​

tất cả các lồng trên main đều bị tháo ra – nếu tinh ý nhìn rất dễ

main zin​

bà con thấy bài viết hữu ích thì thanks em một cái nhé

nguồn: tinhte.vn - bizmobile.vn

quá tuyệt, thanks chủ thớt nhá, cẩm nang cho anh em đi mua máy đấy, ko thanks là ko được, thanks bác cái nữa :bounce:

rất đầy đủ và chi tiết. mà theo em được biết, có 1 cách là nếu bác nào đã có sim bis/bes của viettel, chỉ cần gắn sim đó vào bb (loại nào có 3g í hihi), nếu dấu hiệu "chùm râu" xuất hiện gần cột sóng thì là hàng xịn, còn không có "chùm râu" là hàng "có vấn đề". không biết cách này sao bác chủ thớt nhỉ?

mình đang dịnh chọn cho mình 1 em bb vì thấy ae tinh tế mê mẩn bb quá . chưa biết chọn ra sao cả . bài viết của bác này viết qua thuyết phục và ấn tượng . thanks chủ thớt phát

trình duyệt bb mà xem dài vậy chắc chết quá bác chủ thớt ơi .... hay nhưng dài loằn ngoằn >"<

bài viết của bác quá chi tiết nên hơi dài và loằn ngoằn, sau một hồi đọc xong thấy mù mịt hic hic. nhưng dù sao cũng cảm ơn bác nhiều

Trích dẫn Gửi bởi hoangkhanh029
    bài viết của bác quá chi tiết nên hơi dài và loằn ngoằn, sau một hồi đọc xong thấy mù mịt hic hic. nhưng dù sao cũng cảm ơn bác nhiều
    nếu như bác thấy cách trên dài và mù tịt thì bác hãy xem phần cuối "hình ảnh chụp toàn cảnh main dựng"
    nếu như bác hok hiểu nữa thì em cũng xin bó tay

thanks pác chủ - chủ đề hay nhất về cách phân biệt máy - các diễn đàn khác làm gì đầy đủ chi tiết như vậy ... hoan hô pác chủ.:inlove:

ối zời.(!). dài quá..nhưng càng đọc càng thấy mình càng tập trung vào bào viết nên cĩng thấy thích.(!)..

vẫn biết rằng hàng chính hãng mua tại viettel hay dâu đen là sự đảm bảo tốt nhất. tuy vậy với túi tiền hạn hẹp mà muốn đam mê cùng bb thì chấp nhận thực tế như bạn đã nêu, bằng không thì quay về dùng hàng phổ thông như nokia cho lành.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối